ใครแก้ปัญหาเสียงตึบไดช่วยที

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย blackdoramon, 7 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. blackdoramon

blackdoramon New Member Member

3
    0
    0
    เรื่องก็คือเพิ่งติดเครื่องเสียงใหม่ครับ(ติดเอง) ปรกติก็ติดมาหลายคันไม่เป็น อุปกรณ์ก็มี ฟร้อน ไพโอเนีย ตู้cd ครอสของโปรเวบ เพาเวอร์แอมป์ 2 ตัว ซับ 12 นิ้ว กลางแหลมแยกชิ้น 6 นิ้ว1/2 สองชุด ละก็ cap caliber อีกหนึ่งตัว อาการก็คือตอนเปิดปรกติครับ แต่ตอนปิดเสียงตึบครับ ดังทั้งหมดทุกลำโพงเลย ถ้าเป็นกลางแหลมก็ดังแปะๆ ถ้าซับเนี่ยตึบเลยครับ ปิดที่ไรแม่ตกใจทุกที ใครมีแนวทางแก้ไขแนะนำด้วยครับ

2. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    น่าจะเป็นที่แอมปืนะครับ

3. POP_MUZACHI

POP_MUZACHI New Member Member

24
    2
    0
    เห็นด้วยครับ แล้วก็ลองดูที่สายดินนะครับว่าลงดินพอหรือเปล่า

4. blackdoramon

blackdoramon New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณครับจาลองแก้ไขดู แต่ผมลองจ่ายไฟให้ ครอส ค้างไว้มันไม้ตึบอะคับ

5. GT3/MRC#050

GT3/MRC#050 New Member Member

94
    1
    0
    โปรเวปครับ ตัวนี้เป็นเหตุครับ ผมใช้ก็เป็นครับ กำลังหาทางแก้อยู่

6. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    เป็นที่ครอสครับ
    ลองเอาไดโอด 1 แอมป์ต่อคร่อมที่สายรีโมทของครอสแล้วใช้ c ค่าประมาณ 1,000 uf 25v ต่อด้วยมันจะช่วยหน่วงการปิดเปิดครับ ถ้านานไปก็ลด ถ้าเร็วไปก็เพิ่มค่าความจุครับ เป็นวิธีแก้ไขที่ราคาถูกแต่ได้ผลครับ

7. watee.vce

171
    3
    0
    ผมลองลงรูปให้ดูนะครับ
    ไม่ค่อยเก่งวาดรูปครับ
    :p

8. dzire

dzire New Member Member

12
    0
    0
    ดีเลยครับ แล้วถ้าเป็นเสียงวิ๊ดต้องทำอย่างไรครับ

9. watee.vce

171
    3
    0
    เสียงวี๊ดจริงๆต้องดูการติดตั้งครับ
    แต่ส่วนใหญ่จะมาจากปรี หรือคอสครับ ไม่ว่าจะแพงหรือถูก ติดตั้งไปแล้วมีสิดวี๊ดทั้งนั้น
    ของผมใช้เดินสายแยกจากสวิทส์ไฟฟ้าในรถเลยครับ และก็จุดกราวด์ ทุกจุดขอให้ถึงเนื้อเหล็กจริงๆครับ ขันให้แน่น
    ถ้าเป็นเครื่องเสียงบ้านเขาจะใช้ c 0.1 Uf ไมล่านะครับ คร่อมที่ไฟแหล่งจ่ายที่เป็นดีซี ครับ
    แต่รถก็ยังไม่เคยเลย ครับคิดว่ามันน่าจะเบานะครับ
    บางคนบอกก็มี 1 ฟารัดแล้ว ซีค่าเล็กๆนั้นคร่อมไว้เพื่อกำจัดขยะของแหล่งจ่ายให้สะอาดขึ้นครับ หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า ไบแคปครับ

10. superfan

superfan Member Member

58
    1
    8
    ใช้แอม2ตัวน่าจะเกิดจากตัวนี้ใด้เหมือนกันนะครับลองดูนะ เป็นเพราะใช้แอม2ตัวกระแสของสายรีโมทเลยไม่พอต้องต่อรีเลย์เพิ่มหรือไม่ก้อต่อไฟจากสาย ACC(สวิทย์กุญแจ)มาเข้าแอมแต่ละตัวเลยครับ ปกติสายรีโมทจะมีกระแสเพียงพอสำหรับแอมแค่ตัวเดียวเท่านั้น แวะไปถามร้านให้เลยนะเนี่ย:D

11. watee.vce

171
    3
    0
    ;) ;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้