ช่วยแนะนำแอมป์ขับซับหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย JZE-34, 9 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    คือตอนนี้กำลังจะหาแอมป์มาชับซับอย่างเดียวเลยครับเท่าที่ฟังมาเขาบอกว่าต้องเป็น Class D ไม่รู้ว่าจริงเปล่า แล้วแอมป์ 4 Ch. ที่มีอยู่จะต่อ กลางแหลม เพิ่มอีกคู่นึง เลยอยากได้แอมป์มาขับซับอย่างเดียวไปเลยครับ ไม่รู้ว่าใช้ตัวไหนดี มีงบอยู่ ประมาณ 7000-10000

ซับที่มีอยู่คือ Acoustic 10 นิ้ววอยส์คู่จำรุ่นไม่ได้ 2 ดอกครับ ตีตู้เปิดแบบไม้อยู่หลังเบาะ ชอบแนวตึบๆ หน่อยครับฟัง Hip Hop. Rock, Pop บ้างครับ

ปล. เผื่อแปลงร่างกลายเป็น 12 นิ้วด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ไม่จำเป็นต้องเปน Class D คับ เล่น Class AB ก็ได้ และผมว่าน่าจะดีกว่าด้วย เพราะว่า D จะเด่นทางด้านพละกำลัง ส่วนเรื่องของแนวเสียง จะสู้ AB ไม่ได้คับ แล้วอีกอย่างนึง สมัยนี้ AB กำลังขับดีๆๆก็มีคับ แล้วอนาคตถ้าจะเปลี่ยนแปลงอาราย AB ก็ยังเอามาขับลำโพงได้คับ ถ้าเปนตัวผม ผมก็จะเลือก AB คับ ถ้าไมได้เน้นจะเปิดให้มันดังลั่นทุ่งอ่ะคับ ก่อนจะเลือกแอมป์ ขอทราบวัตต์ที่ซับต้องการหน่อยได้มั้ยคับ

3. rover

rover New Member Member

23
    0
    0
    ถ้าเป็นแนวนี้แล้วคงต้องเป็นแอมป์คลาสดี ลองใช้เป็นของ audio fordc 1500.1D ราคา 12500 บาท หรือเป็น audio quart 750w ราคาที่ 4900 บาท ให้ใช้ตัวต่อตัวเลยครับ รับรองว่าอัดกระจายเลยครับ ลองดูนะครับ สามารถถามที่ 01-424-4888 แมค

4. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0

- คงไม่เอามาขับลำโพงอ่ะครับ เพราะมีแอมป์สำหรับลำโพงเป็น AB อยู่แล้นนน.... ถ้าขยับอะไรเพิ่มอีกคงเพิ่มไม่เยอะแล้วครับ แค่นี้ก็พอใจละ อิอิ
    - แล้วเสียงที่ซับมันต่างกันมากเลยเหรอครับระหว่าง AB กับ D ยังไม่เคยตั้งใจฟังเสียงของทั้ง 2 คลาสเลย
    - มันเขียนที่กล่องไว้ว่า 500 Watt ครับ ใส่มากล่องละดอกเลยไม่รู้ว่ามันดอกละหรือคู่ละ 500 watt อ่ะครับ ทิ้งกล่องไปแล้วด้วย :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มีนาคม 2006
  5. Robin

1,612
    45
    0
    มันจะต่างถ้าเอา D มาขับกลางแหลมคับ แต่ถ้าเน้นเล่นซับอย่างเดียว เน้นพละกำลังก็ D ไปโลดคับ ลองดูตัวที่คุณ rover เสนอก็ได้คับ ราคาไม่แรงดีคับ

6. rover

rover New Member Member

23
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

7. Robin

1,612
    45
    0
    ไม่เป็นไรคับ ของดีต้องบอกต่อคับ ต้องบอกก่อนว่าตัวผมเองไม่ได้รุ้จักกับคุณ rover เป้นการส่วนตัวนะคับ แต่ที่บอกว่าของพี่เค้าดี ก็ดีจิงคับ แล้วราคาย่อมเยามากๆๆคับ ถูกกว่าท้องตลาดแน่นอน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้