ทำอย่างไรให้ไฟเรือนไมล์สว่างมากขึ้นครับ (อัพเดทนิดนึง)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sumruay, 12 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    รบกวนสอบถามหน่อยครับว่า ถ้าอยากให้ไฟหน้าปัทม์เรือนไมล์สว่างๆ แบบในคลิปเนี่ยอ่ะครับ ไม่ทราบว่าต้องใช้หลอดแบบไหนครับ

สมมติถ้าใส่แล้ว แสงมันจะสว่างเป็นจ้ำๆหรือไม่ครับ เพราะอยากให้แสงเกลี่ยเสมอทั่วๆแบบหลอดเดิม

ปัจจุบัน ผมถอดหมวกครอบหลอดออก ก็สว่างขึ้นหน่อยนึง แต่มันยังไม่สะใจ

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ

[video=youtube;tbo5b0EB6mI]http://www.youtube.com/watch?v=tbo5b0EB6mI&feature=related[/video]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2010
  2. mafialady

mafialady New Member Member

235
    22
    0
    ถอดเรือนไมล์ออกมาแล้วทำความสะอาดที่ตัวกระจายแสง แล้วเปลี่ยนหลอดไฟใหม่เอาที่วัตต์สูงขึ้นมานิดหน่อย(นิดหน่อยนะครับอย่าให้เยอะเดี๋ยวร้อนเกิน)เลือกของดีๆหน่อย ถ้าอยากได้แสงขาวก้อหาหลอดที่ชุบสีน้ำเงิน ของทั่วไปหลอดละ10บาทอย่าไปซื้อมาใช้เพราะเดี๋ยวมันก้อดำ เลือกที่มียี่ห้อหน่อย ที่ผมซื้อใช้คู่หนึ่งตก150บาท

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    หลอด ใช้ T5 กับ T10 เป็นหลอด ธรรมดา ก็จะสว่างเท่า ๆ กัน
    แต่ส่วนใหญ่หาหลอด t5 แบบธรรมดายาก เพราะสีที่อยากได้มันไม่มี:rolleyes:

แต่ถ้าใช้เป็น หลอด LED ต้องหา แบบที่มีหลายแฉก ไม่งั้น มันก็จะเป็นจ้ำ ๆ

รูปปลากอบ ตัวอย่างง :D

4. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ผมใช้สีส้ม สว่าง นวลตา สวยดี อิอิ

5. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    พี่ๆครับ ของผม B11 แผงหน้าปัทม์เดิมมันสีส้มครับ ไฟก็ส้มอีก เวลาขับที่มืดๆก็โอครับ แต่เวลาอยู่ที่ๆมีแสง เหมือนบนถนนหลวงที่มีไฟเกาะกลางสีส้ม หรือไม่ก็โดนไฟจากสองข้างทางในเมืองแทบดูไม่เห็นเลยครับ เลยอยากจะถามว่า

1. B11 เดิมๆ มีหน้าปัทม์ที่เป็นพื้นสีขาวมั๊ยครับ ถ้ามี ราคาเท่าไร(คร่าวๆ) และซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ หรือของรุ่นไหนที่สเกลไมล์ตรงกัน แล้วใส่แทนได้บ้างครับ

2. หรือผมควรเปลี่ยนแค่หลอด T5 แบบที่คุณ DEN แนะนำดีครับ แล้วเจ้า B11 นี่เอามาใส่แทนหลอดเดิมเลยได้มั๊ยครับ

3. หรือว่าเปลี่ยนทั้งหลอด เปลี่ยนทั้ง ปัทม์เลยครับ

ขอบคุณครับ.....

6. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    จัดไป อันนี้ LED แบบหัวไม่แฉก สีแดง เอาจริงๆ ไม่ค่อยสว่าง

7. sumruay

205
    0
    0
    ขอบคุณมากครับทุกท่าน โดยเฉพาะคุณเด่น เดี๋ยวได้เรื่องยังไงจะมาบอกเล่าครับ

V
    V
    V

น่าอิจฉายิ่งนัก อิอิ สว่างได้โล่ห์ ...... รถวางเครื่องเสร็จหรือยังครับ ??

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ตุลาคม 2010
  8. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ของผมก็สว่างเกิ๊นนนน

9. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    เรือนไมล์ พี่เฟิร์ส งามมาก อ่ะ มีที่ไหนขายเนี่ย

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ของเฟริส์ รุ่น เอ็กคูซีฟ :D

11. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ของผมก็ไม่สว่าง เข็มก็ไม่สว่าง ตอนนี้ถอดหมวกที่หลอดไฟมันก็สว่างขึ้นมาอีกหน่อยครับ

12. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    อันนี้ LED สีขาว หัวไม่เป็นแฉก แอบ เป็นจ้ำ นิด แต่ สว่าง มาก

13. sumruay

205
    0
    0
    ไปจัดมาแล้วครับ รูปอยู่ด้านบน จริงๆมันก็สว่างขึ้นไม่มาก แต่สีสันสดใสกว่าเก่าเยอะ ยังไงก็ขอบคุณมากครับทุกๆท่าน โดยเฉพาะคุณเด่นที่ช่วย

14. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แตงคับ สีขาวนี่ แบบที่แตงโชว์ในรูปป่ะ เออ ก็แจ่มดีนะ

15. abadahey

2,753
    16
    38
    ช่าย ครับ พี่

16. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    T5 หัวแฉก บอกตามตรง ใส่หลอดเดิมดีกว่า ลองกันมาหลายคัน ยิ่งขับกลางคืนบ่อย ใช้ไม่นาน เป็นไฟดิสโก้เลย กระพิบๆๆๆๆ 55+
    ถอดโยนทิ้งหมด เสียอารมณ์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้