ขอมูลเรื่องแจ้งเปลี่ยนสีรถที่ทำฝากระโปรงดำ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย earth_ek96, 12 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    นี่อีกกาทู้>>> http://www.trafficpolice.go.th/view_traffic.php?id=12489

ลองดูเคสโปรงดำนะ>>> http://www.trafficpolice.go.th/view_traffic.php?id=11727

อาจจะเห็นบ่อยนะครับกระทู้ชี้แจงลักษณะนี้ แต่ครั้งนี้ต่างจากที่ผ่านมา ตรงที่คนตอบชี้แจงให้ข้อมูลเป็นเจ้าหน้าที่ของwww.trafficpolice.go.th

ลองเข้าไปอ่านดูในลิ้งที่ผมได้โพสไว้ด้านบน ส่วนด้านล่างนี้ผมเอามาแค่เนื้อหาสำคัญครับ ซึ่งก็มีอยู่ว่า

ตาม พรบ.รถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 13" รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากมีการเปลี่ยนแปลงสีของรถให้ผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้
    เจ้าของรถต้องแจ้งนายทะเบียนภายในเจ็ดวันนับแต่วันเปลี่ยนแปลงการแจ้งตามวรรคหนึ่ง ให้เป็นไปตามระเบียบที่อธิบดีกำหนด
    " สรุปต้องไม่เกิน 20% ครับ ถ้าเกินกว่านี้ ก็ผิดกฏหมาย "
    [​IMG]ผู้สนับสนุน โดย ฝากรูป สถานที่ท่องเที่ยว
    ตังอย่างครับ
    [​IMG]ผู้สนับสนุน โดย ฝากรูป สถานที่ท่องเที่ยว

2. oxtopuss

oxtopuss New Member Member

182
    3
    0
    เกรงว่าไปเถียงแล้วจะโดนข้อหาอื่น แทนน่ะสิ แย่เลย

ขอบคุณครับ

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เคยหัวหมอกับคุณเค้าเเล้ว ยังไงคุณเค้าก็ไม่ยอมจะเอาเงินอย่างเดียวต้องไปเสียค่าปรับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ตุลาคม 2010
  4. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ยอมจ่ายจะดีกว่านะครับ เดี๋ยวจะโดนข้อหาอื่นเพิ่ม

5. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    แล้วจะเถียงกับตำรวจที่ไม่รู้กฏหมายยังไงดีครับ

6. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    มีใครแจ้งเปลี่ยนแล้วบ้างคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2010
  7. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ผมว่าผมเคยเอา พรบ. มานั่งอ่านผ่าน ตอนที่ผมเคยโดนตำหนวดเรียกเรื่องฝากระโปรงดำ
    คุณตำหนวดเค้าก็แจ้งข้อหาถูกต้องนะคับ ผมยังไม่เคยเห็นคำว่า 20% ใน พรบ. เลย
    ไม่รู้ว่าเอามาจากไหนกัน

อย่างที่่เค้าแจ้งข้อหามาคับถูกต้องแล้ว

" ไม่ว่าคุณจะทำอะไรกับตัวรถก็แล้วแต่ที่ทำให้สีมันผิดเพี้ยนไปจากเดิม ต้องแจ้งขนส่งคับเพื่อทำการตรวจสอบและเปลี่ยนรายละเอียดในคู่มือจดทะเบียน "

เราก็ทำให้มันถูกต้องซะก็จบเรื่องแล้วคับ ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร

8. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    แล้วถ้าผมทำรถสีแบบนี้จะต้องไปแจ้งเปลี่ยนเป็นสีอะไรครับ 5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้