มีเรื่องมารบกวนพี่ๆอีกครับ เบรคลึกครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย น้องevoขาวๆ, 9 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. น้องevoขาวๆ

น้องevoขาวๆ New Member Member

2,034
    3
    0
    เวลาขับรถระยะทางไกลๆประมาณ 70 กิโลขึ้นไปอะครับ เบรคจะมีอาการลึกลงเรื่อยๆครับ ทำให้กะระยะไม่ดีครับ เหวอบ้างบางครั้งครับ แต่ก็เบรคอยู่นะครับกดแรงๆก็อยู่ดีครับ

และถ้าจอดทิ้งให้เย็นก็หายครับกลับมาเป็นปกติครับ

หม้อลมเปลี่ยนแล้วครับ น้ำมันเบรคใหม่ครับ ใช้ผ้าเบรคชมพูครับ พึ่งเปลี่ยนได้ไม่ถึง 3 เดือนครับ

อาการแบบนี้ พึ่งจะเป็นครับ ไม่นานนี้เองครับ เมื่อก่อนเป็นเพราะจูนหอบครับ แต่ตอนนี้ไม่หอบแต่ก็เป็นครับ

แบบนี้ควรเช็คที่อะไรครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับพี่ๆขอบคุณครับ

2. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ใช้น้ำมันเบรค dot อะไรครับ

3. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ปั๊มเบรคบน เปลี่ยนพร้อมหม้อลมเบรคหรือเปล่าครับ

ผ้าเบรคเปลี่ยน4ล้อเลยหรือเปล่า หรือเปลี่ยนเฉพาะคู่หน้าผ้าเบรคหลังบางหรือเปล่า

น้ำมันเบรค ถ้าใช้ถนน ไม่น่าเกี่ยว

อีกอัน ลองโอเวอร์ฮอล คาร์ลิบเปอร์ ทั้ง4ล้อดูครับ

น่าจะเป็นพวกนี้แหละ ลองดูครับ

4. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    ขอร่วมกระทู้ด้วยครับ

ของผมเวลาเริ่มขับ (น้ำมันเบรคเย็น หรือเปล่า?) เบรคตื้น
    เวลาแข่ง เบรคลึก
    เป็นปกติของระบบ หรือ ต้องมีอะไรเริ่มสึกหรอครับ

5. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ของพี่ประทีบ ปั๊มบนเปลี่ยนเป็นของ evo6หรือยังครับ
    เบรคใหญ่ ปั๊มเดิมมันส่งแรงดันไปไม่พอหรือเปล่า

6. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    เปลี่ยนแต่ผ้าเบรคหน้าครับ ผ้าเบรคหลังไม่ได้เปลี่ยนครับ ยังหนาอยู่
    น้ำมันเบรคไม่แน่ใจว่า dot อะไรครับ แต่อู่ทำอีโวเปลี่ยนให้ครับ
    เมื่อวานโทรถามช่างที่ทำช่วงล่างที่รถผมทำประจำ เค้าบอกว่า จากที่เปลี่ยนผ้าเบรคล่าสุด ทุกอย่างปกติหมดอะครับ น่าจะเกิดจากความร้อน เค้าบอกว่าให้หาแผ่นกันความร้อนมาพันที่ปั๊มหรือเอาอลุมีเนียมกันอะครับ พี่ๆเคยลองไหมครับ ความร้อนมีผลขนาดนั้นไหมครับ

7. KONGKUB

2,256
    14
    38
    ลองดูก็ได้ครับ
    แต่ทีผมเคยเจอมา ปั๊มเบรค มีผลเยอะ

แล้วอาการน้ำมันจะเฟส มันไม่ค่อยๆหาย แต่มันจะวูบไปเลย
    แต่ถ้าเป็นที่ปั๊ม หรือแรงดันไปไม่พอ เหยียบแล้วจม แต่ย้ำมันจะขึ้นมา

8. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    อ่อครับ ของผมย้ำก็จะแข็งหน่อยครับแต่ไม่ขึ้นมาเยอะเหมือนปกติครับ หรือว่าเพราะแรงดันไม่พออะครับ รถแวคน้อยเพราะมีแคมเกี่ยวไหมครับ

9. KONGKUB

2,256
    14
    38
    vac น้อยเบรคต้องแข็งครับ เพราะไม่มีลมมาช่วยหม้อลมเบรคครับ เหมือนตอนดับเครื่องแล้วเบรคครับ

10. น้องevoขาวๆ

2,034
    3
    0
    อ่อๆครับเดี๋ยวลองกั้นความร้อนปั๊มเบรคก่อนดีกว่าครับ ตัดไปทีละอย่างครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้