จริงรึปล่าว ที่รถที่แต่ง ชุดแต่งมามากๆ มักมีปัญหาเวลาวิ่งเร็วๆ ...................>>>

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TT_GOVERNMENT, 1 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    มีคนมาเล่าให้ฟังว่ารถที่ไปเปลี่ยนกันชน หรือแต่ง ชุดใหญ่

มักมีปัญหาว่าวิ่งเร็วๆ ชิ้นส่วนที่ทำมา เช่น ฝากระโปรงแต่ง กันชนที่เปลี่นยใหม่ทั้งชิ้น

จะกระพือ หรือ สั่น จนเราไม่อยากวิ่งเร็วๆ

ไม่ทราบว่า ที่ผมได้ยินมานี้ จริงหรือปล่าวครับ

:cool::cool::cool:

2. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    - เพราะเป็นของเทียมหรือเปล่า ???

- เพราะกระบวนการผลิตไม่ดีหรือเปล่า ???

- เพราะติดตั้งไม่ดีหรือเปล่า ???

ทั้งหมดทั้งปวงนี้ ล้วนแล้วแต่ก่อให้เกิดปัญหากระพือ สั่นได้ทั้งนั้นครับ

รอผู้มีประสบการณ์ "ชุดใหญ่" มาตอบเองดีกว่าครับ ส่วนตัวผมชอบแบบเรียบๆ

(แต่ Aero Part แท้ๆ เบิกใหม่นี่ราคาน่าดูชมเลยทีเดียว....เฮ้อ)

3. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ไม่หรอกครับ อยู่ที่การติดตั้ง มากกว่า

4. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    ถ้างานผิดรูปจากที่ควรจะเป็นมาก

แล้วเวลาติดตั้งต้องดัดให้เข้ากับตัวรถ

จะมีปัญหาพวกเสียง+สั่น

อีกแบบคือบางเกิน(งานถูกๆบางที่) ก็สั่น

แล้วก็แบบ(โป๊ว)หนามาก หนัก วิ่งนานๆ จุดยึดแตก

5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    อยู่ที่การติดตั้งและมาตราฐานของผลิตภัณฑ์ครับ เคยมีเพื่อนที่ติดตั้งฝาโปงหน้าเคฟล่าห์จากที่หนึ่ง ใช้ๆไปแล้วมันเปิดขึ้นมาเนื่องจากฉีกบริเวณหูล็อกฝากระโปรงหรือไง จำไม่ได้ แต่จากอีกที่ไม่เป็น ถ้าเลือกจากที่ที่มีคุณภาพหน่อยไม่น่าทจะมีปัญหามากนัก ^^

6. chuchart7

chuchart7 New Member Member

16
    0
    0
    เคยดู D1 GP คัน R32 สีเหลือง speed 200 ฝาหน้ากระพือ
    อย่างหนักเลย
    สาเหตุ น่าจะมาจากการไม่ใส่โครงยึดฝากระโปรง
    เพราะสนามปกติใช้ความเร็วไม่สูงมาก เท่า Speed way

7. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    อยู่ที่คุณภาพและความละเอียดของชิ้นงาน รวมถึงอู่ที่ทำการติดตั้งยึดชุดแต่งนั้นๆครับ

เช่นฝากระโปรง หากไม่มีโครงกระดูกงู แน่นอนว่าความแข็งแรงหายไปเยอะ วิ่งที่ความเร็วสูงอาจจะมีแตกหักให้เห็นครับ

8. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    อย่างฝากระโปรงก็จะมีตัวล๊อกซิ่งด้วยนะคับ เจาะซะปัญหาจะหมด

ส่วนบอดี้พาร์ทถ้าเป็นของดัดแปลงแบบบ้านเราโมลด์ตัวเดียวใส่แม่งได้ครบทุกรุ่น แบบนั้นมันก็น่าจะทำให้แย่ลงอยู่แล้วละ หนักด้วย

แต่ถ้าพาร์ทตรงรุ่น หรือถ้าเป็นของเทียมแต่ก๊อปของแท้ๆ ก็น่าจะได้เรื่องหลักพลศาสตร์นะคับ

9. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    อืมมม ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ ของไทยที่ทำเองแบบไม่ได้ออกแบบตามหลักพลศาสตร์ที่มันใส่ได้ทุกรุ่น มันอาจทำให้มีบางจุดต้านลมหรือไม่ลู่ลมเท่าที่ควรทำให้สั่นกระพือเนี่ยแหละครับ บวกกับจุดยึดแน่นหรือหลวมด้วยแหละ :p:p:p

10. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    -v[86I

ขอบคุณ สำหรับข้อมูล และ ความเห็นนะครับ

มีใครจะเพิ่มเติมอีกมั๊ยครับ

11. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    ยิ่งวิ่ง เร็ว แรง ประทะ แรงกดจากลม ยิ่งมากขึ้นครับ มีคนรู้จักที่ใส่ ของแต่ง ประเภท สร้างแรงกด มหาศาลเยอะ อยู่ครับ

แกบอกว่า ขับเร็วๆ ถ้าไม่ยึดไว้ให้ดี เคยมีแอบหลุด เหมือนกันครับ ถ้าจะใส่พวกใต้ท้องแนะนำว่าให้ หา เคเบิ้ลทาย หรือหนวดกุ้ง รัดเอาไว้ก็ดีครับ^^

12. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    เห็นหัวข้อแล้วนึกถึง FD :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้