ปรึกษาเรื่องไฟจานจ่ายครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 18 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    คือตอนสตาร์ทรถ จะได้ยินเสียงเขกเบาๆ เหมือนกับตั้งไฟแก่ไป แต่พอขับไปได้สัก2โล เจ้าเสียงที่ว่านี่ก็หายไปครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ แก้ไขได้อย่างไรบ้าง ขอบคุณครับ เครื่องE13 ใช้แก๊สโซฮอล91 ตั้งไฟตรงกลางเป๊ะๆระหว่างแก่สุดกับอ่อนสุดครับ :)

2. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    น้ำมันเครื่องยังไม่ขึ้นมาเลี้ยงวาว์ลหรือเปล่าคับ

แล้วตอนเครื่องร้อนเป็นหรือเปล่าคับ (ผมใช่โซฮอล91 แล้วรถวิ่งสะดุด)

3. Excited Rider

576
    2
    18
    ตอนเครื่องร้อนไม่มีเสียงครับ เงียบปกติ พี่ลองเปลี่ยนสายน้ำมัน ล้างถัง เปลี่ยนกรองดู ลงสายกราวเพิ่ม อาการสะดุดน่าจะหายไป เพราะของผมเมื่อก่อนพอซัดหลัง4000รอบขึ้นมีสำลักบ้าง แต่ตอนนี้ลากไปถึง5-6000ได้โดยไม่สะอึกครับ ส่วนล้างท่อส่งน้ำมัน ทำได้โดยเอาน้ำยาล้างหัวฉีดน่ะครับ ที่มีขายตามห้าง ผมผสม1ขวดต่อน้ำมัน2ลิตร แล้วก็กรอกลงถังให้มันลงไปผสมกับน้ำมันที่มีอยู่ในถังเลยครับ แล้วก็ติดเครื่องไว้สัก15-20นาที แล้วจึงเปลี่ยนพวกสายยางที่ส่งน้ำมัน แล้วก็กรองเบนซิลครับ

4. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องครับ อาจพร่อง (ตรวจดูก่อนสตาร์ตครับหากพร่องควรเติมให้ได้ระดับปกติ) หากไม่พร่อง ก็ขึ้นไม่ทัน (กรองเครื่องใกล้ตันแล้ว)

5. boysiam

boysiam New Member Member

186
    0
    0
    ตามนั้นเลยคับ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเลยก็ดีนะคับ กรองเบนซิน กรองน้ำมันเครื่อง ด้วยก็แจ่มเลย:eek:

6. Excited Rider

576
    2
    18

ทุกอย่างเพิ่งเปลี่ยนใหม่มาเลยครับ ทั้งสายน้ำมัน กรองน้ำมันเครื่อง กรองเบนซิล

7. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    กรองเครื่องนิสสันแท้มั๊ยครับ หากไม่แน่ใจเบิกศูนย์ ราคาไม่แรง

8. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    ตอนเช้าก่อนติดเครื่อง ลองดึงเหล็กวัดน้ำมันเครื่องขึ้นมาดูครับ ดึงแล้วเช็ดซัก2รอบก่อนค่อยวัดจริง แล้วลองเทียบกับตอนเครื่องร้อนแล้ววัด
    รถผมเครื่องE15มันก็เป็นนะ เช้าๆนม.เครื่องอยู่ปลายไม้(เติมไป3.5ลิตร) ติดเครื่องตอนเครื่องเย็นมีเสียงแก๊กๆ ตอนเครื่องร้อนจะเงียบ พอทิ้งไว้5นาทีแล้ววัดนม.อยู่ขีดบน พี่ที่ทำงานบอกปกติ น้ำมันมันยังขึ้นไปเลี้ยงไม่ทัน มันเลยดัง
    ผมก็งงๆ ว่าทำไมตอนเช้านม.เครื่องมันอยู่ปลายไม้ แต่รถวิ่งปกตินะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้