หลังคามูนลูบ B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย chollasit, 14 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chollasit

chollasit New Member Member

11
    1
    0
    ขอถามพี่ๆหน่อยครับเรื่องหลังคามูนลูบB14ครับ
    1. เวลาติดตั้งควรตัดเสาแล้วเชื่อม หรือ เลาะตะเข็บดีกว่าครับ
    2. เวลาติดตั้งแล้วมีปัญหาเรื่อง น้ำรั่วหรือเปล่าครับหรือมีเสียงลมเข้ามาไหมครับ
    3. มีร้านแนะนำที่ชำนาญในการติดตั้งไหมครับ
    ขอดูรูปรถพี่ๆที่ติดตั้งไปแล้วหน่อยครับทั้งด้านในและด้านนอกครับ
    ขอบคุณครับ

2. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ผมก็อยากได้แต่กลัวหลังคารั่วกับฝีมือช่างติดตั้งไม่ดี เลยได้แต่ลังเลนะครับ

3. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    1. เวลาติดตั้งควรตัดเสาแล้วเชื่อม หรือ เลาะตะเข็บดีกว่าครับ

ตอบ เวลาติดตั้ง ยกกระจกหน้าหลังออก เลาะข้างซ้ายขวา ยกทั้งแผ่นออก เลยครับ เลาะ ตะเข็บ เก็บ งานเอา

2. เวลาติดตั้งแล้วมีปัญหาเรื่อง น้ำรั่วหรือเปล่าครับหรือมีเสียงลมเข้ามาไหมครับ

ตอบ น้ำรั่ว ไม่รั่ว อยู่ที่การติดตั้ง ขอบยางบานกระจก สายยางระบายน้ำทิ้ง
    ส่วนเสียงนั้น ถ้าเป็นเสียงฝนตกกระทบหลังคา นั้น เหมือนว่าจะเบากว่าเดิมเยอะ รู้สึกว่าผ้าหลังคาที่มา มันจะหนากว่า บ้านเรานะครับ

3. มีร้านแนะนำที่ชำนาญในการติดตั้งไหมครับ

ตอบ ร้านติดตั้ง ลองหาดูได้ จาก หลายๆ สมาชิก ที่ ไปทำมาหลายๆ อู่ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2010
  4. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ถัาหลังคาเดิมไม่ผุ อย่าเปลี่ยนเลยครับเสียรถ ให้ร้านเทพแค่ไหนก็เหอะ ประกอบไม่เหมือนโรงงานหรอก

5. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ผมรถปี 96 หัวปูดแล้วปูดอีก เฮ้อ!!

6. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ผมก็ ปูดๆ คัรบ

7. chollasit

11
    1
    0
    ราคาถ้าทำสีทั้งคันพร้อมมูนลูบ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

8. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ถูกต้องครับ ถ้าไม่ผุ อย่าไปทำเลยครับ รื้อซะ

9. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ทำแล้ว ต้องทำใจ ด้วย ฮือๆ

10. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แอบสนนะเนีย 555 ตอนดึกๆ พาน้องๆ นั่งรถเล่น เปิดมูลลูฟซะ.....จอดกลางทุ่งนาแล้วก็.......
    อิอิอิ สบายใจจัง 555

11. abadahey

2,753
    16
    38
    เอะ ยังไง ตา คนนี้ :cool::cool::cool:

12. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    พาน้องเค้าไปนอนดูดาวดิ เอะ คิดไรเนี๊ย 555

13. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ตอนผมเปลี่ยนเพราะว่าหลังคาเดิมมันปูดจนแตกแล้วอ่ะ

ถามราคาหลังคาเดิม กับ แบบมีมูนลูฟมันต่างกันนิดหน่อย เลยจัดซะเลย

ผมว่ามันมีประโยชน์ดีนะ เอาไว้รับลมตอนกลางคืน ขับปิดแอร์ เปิดกระจก กระดกหลังคา ชิว สุด ๆ อ่ะ.,

14. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ผมก็เปลี่ยนเพราะมันผุครับ แต่ถ้าเลือกได้ไม่เปลี่ยนดีกว่า

อยู่ดีเหมือนรถชนหนักเลย เปลี่ยนหลังคา

แต่เปลี่ยนมาจะ5ปี ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะ

15. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    อยากเปลี่ยน แต่ตังไม่มี :D

16. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ไม่รู้ นะ
    รู้แต่หลังคา ยังไม่ผุ แต่ประตู นี่ ปูด ได้ใจ แง่ม ๆ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:58:37 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:58:20 ----------

ไม่รู้ นะ
    รู้แต่หลังคา ยังไม่ผุ แต่ประตู นี่ ปูด ได้ใจ แง่ม ๆ

17. Oat40

5,652
    7
    38
    รีบจัดไปเลยลูกพี่ ไปเมื่อไร อย่าลืมชวน นะ
    อยากไปจอดดูด้วยจัง เปิด Moon Roof แล้วก็:cool:

18. abadahey

2,753
    16
    38
    อิอิ ร่วม ด้วย คน

19. Oat40

5,652
    7
    38
    จัดสถานที่ด่วนเลย เราไปกันก่อน ยั่วให้พี่แอร์เค้ารีบจัดไปเลย ฉึก ฉึก

20. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    อิอิ เข้ามาตอบซะหน่อย ตามที่เคยทำมานะครับ

อันนี้จากที่ช่างบอก เลาะตะเข็บดีกว่าครับ เพราะว่าถ้าตัดต่อเสา มันอาจจะเบี้ยวผิดรูป เพราะว่าหลังคาที่เป็นมูนรูฟ
    กับหลังคาที่มีอยู่บนรถบ้านเรา องศาการเอียงขึ้นของเสามันไม่เท่ากันครับ

ตั้งแต่ทำมาตอนนี้เข้าปีที่ 6 ก็ยังไม่เห็นมีปัญหาเหมือนกันครับ ส่วนเรื่องเสียงลม ขึ้นอยู่กับซีลยางขอบกระจกนะครับ

ส่วนร้านที่ไปทำมา Master Peach แถว ๆ อู่น้าติ่งคนหล่อประจำคลับเรานั่นแหละครับ แต่เท่าที่พูดคุยมาราคา
    ยังมีอู่อื่นที่ทำดีแล้วราคาย่อมเยากว่านี้ แต่โดยส่วนตัว พอใจกับผลงานที่ทำมาครับ

ขอดูรูปรถพี่ๆที่ติดตั้งไปแล้วหน่อยครับทั้งด้านในและด้านนอกครับ
    รูปมีแต่ด้านนอกคร๊าบ แต่ด้านในขาวสะอาด อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ตุลาคม 2010
  21. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    หลังคาเก่า ยังไม่เป็นไร แนะนำว่าว่าอย่าทำ

ถ้าผุ ปูด จัดไปครับ มีมูนกะไม่มีมูน ต่างกันไม่กี่ตัง

ต้องเลาะตะเข็บอย่างเดียวเลยครับ ตัดเสา อันตราย ไม่เนะนำ

เวลาเลือก ก็ ให้ดูที่ยางของกระจกมูนรูฟก่อนนะครับ สภาพอื่นๆช่างมันครับ ทำกันได้ แต่ยางนี่ หาเปลี่ยนไม่ได้

ใส่มาเป็นปีแล้ว ยังไม่พบเจอปัญหาใดๆนอกจาก เท่ห์ กะชอบจอดใต้สะพานลอย ไม่รู้เป็นไร แก้ไม่หาย 555+

22. chollasit

11
    1
    0
    อู่ทำสี Master Peach ทำสีดีไหมครับ
    ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    ใช้เวลาประมาณกี่วัน
    ขอบคุณครับ

23. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ตั้องแต่ทำมายังไม่มีปัญหาเรื่องสีนะครับ ตามที่บอกครับ พอใจผลงานมาถึงวันนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรกับสิ่งที่ทำมา
    ราคาอาจจะแรงไปนิด ส่วนเรื่องเวลาแล้วแต่ปริมาณรถในอู่นะผมคิดว่าอบ่างนั้น ของผมใช้เวลาประมาณ 10 วันครับ
    ไม่อยากเร่งเค้าด้วยคัรบ อีกอย่างเผื่อเวลาให้กับรถเราจะได้ไม่เครียด อิอิ ตอนผมทำเมื่อ 5 ปีที่แล้วมัน 10,000 บาท ถ้วน
    แต่ราคา ณ วันนี้ลองโทรถามอู่ดีกว่าครับ เพราะว่ามันนานมามากแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้