ช่วยด้วยค่ะแอร์B14ไม่เย็นเลยให้ร้านดูบอกว่าคอมพังต้องเปลี่ยนมือสองเซียนกงช่างบอก4000ไม่รวมค่าแรงพี่ๆ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pj8, 23 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pj8

pj8 New Member Member

27
    0
    0
    อยู่แถวดินแดงค่ะ เข้าไปที่ร้านแอร์เขาบอกว่าคอมเสียไม่มีแรงอัด ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวขอถามพี่ๆเป็นขอ้ๆน่ะค่ะ
    1. เราจะรู้ได้อย่างไรว่าคอมเราเสียจริง
    2.ควรเปลี่ยนคอมมือ1หรือมือ2เซียนกงดีค่ะ มีราคาด้วยก็ดีค่ะ
    3.มีร้านซ่อมแอร์แนะนำไหมค่ะอยู่แถวดินแดงค่ะ
    4.ช่างบอกว่าต้องเปลียนคอม2800บาท(มือสองเซียนกง)+สาย600(จุดทีมีรอยรั่ว)+ค่าน้ำยา600+และบอกว่าหากถอดคอมมาแล้วระบบดำ(ไม่ทราบคืออะไร)จะต้องเสียค่าน้ำยาล้างอีกขวดละ100บาทล้างจนกว่าสะอาดแต่บอกไม่ได้ว่าใช้กี่ขวด
    ........อยากทราบว่าทั้งหมดนี้ถูกฟันหรือไม่ค่ะ แต่บอกว่าไม่เกิน7000-7500บาทค่ะราคานี้คอมมือสองเซียนกงค่ะ
    รบกวนพี่ๆชี้แนะด้วยค่ะ ณ.เวลานี้อาการคือรถจอดไม่เย็นเแต่เวลารถวิ่งเย็นขึ้นมาบ้างและเสียงคอมแอร์ดังมากที่หน้าเครื่องรถ(สังเกตโดยการปิดแอร์เสียงดังกล่าวก็หายไป)ที่ร้านนำสายมาวัดขึ้นไป70ค่ะเขาเลยบอกว่าคอมแอร์ไม่มีแรงอัดแล้วต้องเปลี่ยนอย่างเดียวและห้ามหนูใช้รถหากใช้ให้ปิดแอร์ไปเลยไม่เช่นนั้นจะพังหนักขึ้นกว่าเดิม พี่ๆแนะนำด้วยนะค่ะ..ขอขอบพระคุณค่ะ

2. pj8

27
    0
    0
    ช่วยหน่อยค่ะ

3. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ไม่รู้ว่าเครื่อง 1500 หรือ 1600 ครับ แต่คอมแอร์ที่นี่ขาย 1000 เองคัรบ ลองโทรสอบถามดูได้ครับ แต่เวลารถหยุดไม่เย็นแต่เวลาวิ่งเย็น ลองดูพัดลมแอร์ด้วยนะครับว่ายังทำงานอยู่ไหม มันมี 2 ตัวด้านหน้านะครับลองสาตาร์แล้วเปิดแอร์ดูว่ายังทำงานทั้ง 2 ตัวไหม
    ค่าล้างตู้แอร์พร้อมกับเติมน้ำยาแอร์ประมาณ 1500 บาท บวกลบนิดหน่อย แต่ทางที่ดีควรถามร้านแอร์ซัก 2-3 ร้านดูก็ได้ครับ (ถ้ามีเวลานะครับ) ส่วนการล้างตู้แอร์ควรจะถอดออกมาล้างนะครับจะดีกว่าแต่ก็มีการตัดแผ่นพลาสติกที่อยู่ใต้ที่เก็บของฝั่งด้านที่นั่งข้างคนขับถ้าไม่ตัดจะเอาตู้แอร์
    ออกไม่ได้ ผมเคยล้างมาเค้าก็ตัดครับ พอล้างตู้แอร์แล้วประกอบเสร็จเค้าก็จะเอาสายรัดสายไฟมัดให้ครับ แต่มันอยู่ในส่วนที่ลึกมองเห็นได้ยาก

ที่นี่ขายคอมแอร์ครับ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?788979-%A2%D2%C2-%C3%D0%B4%C1%B7%D8%B9%A4%C3%D1%BA-!!!!!!

รูปตำแหน่งตู้แอร์
    อยู่ที่นี่ครับ

รูปรอยตัด

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2011
  4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    คอมแอร์ เซียงกงลูกละไม่เกิน 1500 2000 ถ้าตรงรุ่น เอาของเดิมไปเทียม สายก็ไม่ต้องเปลี่ยนนะครับ แวก เติมน้ำยา ก็เสร็จ ไม่น่าจะเกิน 4000

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อาการนี้ ผมว่าน่าจะเป็นที่คอมแอร์จริงๆ อะคับ ก็แค่เปลี่ยนคอมแล้วอัดน้ำยาและน้ำมันคอมใหม่ ค่าคอมก็อย่างที่บอกมีคนขายอยู่ 1,000 บาท (เครื่อง 1600 นะคับ) ส่วนค่าอัดน้ำยาใหม่และอัดน้ำมันคอมอะคับ ประมาณ 1,000 บาท บวกลบ อะคับ

6. mafialady

mafialady New Member Member

235
    22
    0
    มีอยู่ร้านหนึ่งผมเคยใช้บริการอยู่ โดยรวมก้อโอเคครับไม่แพงเกินไป ร้านอยู่ในซอยนาทอง เข้าไปประมาณ500เมตรขวามือ"ร้านปัญญาแอร์" ลองถามราคาก่อนก้อได้ครับ

7. ta.911

385
    7
    18
    แนะนำกันไป

8. pj8

27
    0
    0
    หนูเลองเขาไปเช็คดู2ร้านบอกว่าต้องเปลี่ยนคอมทั้ง2ร้านเลยค่ะแต่ร้านแรกเรียกค่าคอม4000มือสองเซียนกง+ค่าน้ำยาหากแกะแล้วต้องเปลี่ยนอะไรก็ว่ากันไปเขาว่ายังงั้นค่ะ
    -ร้านที่2เรียกค่าคอม2800+ค่าน้ำยา+ค่าล้างระบบที่ดำคืออะไรพี่แนะนำหน่อยค่ะรวมๆแล้วคิดประมาณ6500ค่ะ
    ขอขอบคุณทุกคำตอบค่ะ หนูอยากถามพี่ๆว่าคอมใหม่เลยแพงไหมค่ะ

9. ta.911

385
    7
    18
  10. ta.911

385
    7
    18
  11. pj8

27
    0
    0
    แจ้งผลให้พี่ๆทราบค่ะ วันนี้ไปทำมาแล้วค่ะรายการดังนี้ค่ะ
    คอมมือสองเซียนกง2500
    ตู้แอร์มือสอง1500
    ไดเออร์350
    สาย1เส้น650
    ค่าแรง ล้างระบบ เติมน้ำยา 1200
    รวม6200
    ลดให้200
    เหลือยอดจ่าย6000 ค่ะ ใช้เวลา4ชั่วโมง
    ประกัน3เดือน
    ...ตอนไปให้ดูช่างบอกว่าคอมมันเสีย แต่ต้องขอดูระบบก่อนว่าเป็นอย่างไรปรากฎว่าเปิดออกมาเป็นสีดำเหมือนน้ำโคลนเลยช่างเลยแนะนำว่าให้เปลี่ยนคอมเลยและล้างระบบใหม่เพราะว่าหากไม่ล้างแล้วสิ่งสกปรกจะเข้าไปที่คอมอีกและก็จะทำให้คอมเสียอีกอาจใช้ได้ไม่นาน ส่วนสายที่เปลี่ยน1เส้นหนูมองดูก็เห็นน้ำมันซึมก่อนจะไปหาช่างแล้วอ่ะช่างแนะนำเปลี่ยนเราก็เลยเปลี่ยนช่างบอกว่าอาจจะซึมจากที่คอมแอร์มันเสียแล้วมีแรงดันผิดปกติจากเดิมที่ควรเป็นประกอบกับสายเก่าแล้วด้วย-ส่วนตู้แอร์ช่างบอกว่าจะล้างก็ได้แต่ช่างเสนอมือสองตัวใหม่มาให้มีวาว์ลพร้อม(หากตัวเก่าต้องซื้อวาว์ลเพิ่ม)และตัวนี้มีคลีมละเอียดและจะทำให้เย็นกว่าค่ะที่สำคัญเขาบอกว่าสะอาดกว่าตัวเก่าเนื่องจากตัวเ่่ก่าล้างแล้วอาจไม่หมดก็เป็นได้และก็ให้เราเลือกเองจะเอาแบบไหนค่ะเปลี่ยนก็ได้หรือล้างตัวเก่าก็ได้หนูเห็นว่าน่าสนใจตุ้เก่าหนูออกมาสภาพดูไม่จืดเลยก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนด้วย-งานนี้นั่งอยู่หนูเห็นเขาใช้เบนซิลล้างระบบค่ะเห็นใช้ถังแบบนำ้มันเครือง5ลิตรประมาณ3ถังเต็มๆพอถังที่4เขาก็เดินมาให้หนูดูว่าสะอาดแล้วนะหนูเห็นแล้วก็ok-
    หนูมาเล่าตามประสบการ์ณที่เห็นวันนี้นะค่ะเผื่อพี่ๆดูแล้วจะว่าแพงหรือถูกก็คอมเม้นได้ค่ะ ...แต่ช่างเขาให้เลือกนะค่ะว่าหากของเขาแพงจะซื้อมาให้เขาใส่ก็ได้จัดตามรายการที่เขาแจ้งค่ะเขาก็คิดค่าแรง1200เหมือนกันค่ะ...ยังไงแล้วหนูต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกความคิดเห็นนะค่ะ

12. pj8

27
    0
    0
    แจ้งผลให้พี่ๆทราบค่ะ วันนี้ไปทำมาแล้วค่ะรายการดังนี้ค่ะ
    คอมมือสองเซียนกง2500
    ตู้แอร์มือสอง1500
    ไดเออร์350
    สาย1เส้น650
    ค่าแรง ล้างระบบ เติมน้ำยา 1200
    รวม6200
    ลดให้200
    เหลือยอดจ่าย6000 ค่ะ ใช้เวลา4ชั่วโมง
    ประกัน3เดือน
    ...ตอนไปให้ดูช่างบอกว่าคอมมันเสีย แต่ต้องขอดูระบบก่อนว่าเป็นอย่างไรปรากฎว่าเปิดออกมาเป็นสีดำเหมือนน้ำโคลนเลยช่างเลยแนะนำว่าให้เปลี่ยนคอมเลยและล้างระบบใหม่เพราะว่าหากไม่ล้างแล้วสิ่งสกปรกจะเข้าไปที่คอมอีกและก็จะทำให้คอมเสียอีกอาจใช้ได้ไม่นาน ส่วนสายที่เปลี่ยน1เส้นหนูมองดูก็เห็นน้ำมันซึมก่อนจะไปหาช่างแล้วอ่ะช่างแนะนำเปลี่ยนเราก็เลยเปลี่ยนช่างบอกว่าอาจจะซึมจากที่คอมแอร์มันเสียแล้วมีแรงดันผิดปกติจากเดิมที่ควรเป็นประกอบกับสายเก่าแล้วด้วย-ส่วนตู้แอร์ช่างบอกว่าจะล้างก็ได้แต่ช่างเสนอมือสองตัวใหม่มาให้มีวาว์ลพร้อม(หากตัวเก่าต้องซื้อวาว์ลเพิ่ม)และตัวนี้มีคลีมละเอียดและจะทำให้เย็นกว่าค่ะที่สำคัญเขาบอกว่าสะอาดกว่าตัวเก่าเนื่องจากตัวเ่่ก่าล้างแล้วอาจไม่หมดก็เป็นได้และก็ให้เราเลือกเองจะเอาแบบไหนค่ะเปลี่ยนก็ได้หรือล้างตัวเก่าก็ได้หนูเห็นว่าน่าสนใจตุ้เก่าหนูออกมาสภาพดูไม่จืดเลยก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนด้วย-งานนี้นั่งอยู่หนูเห็นเขาใช้เบนซิลล้างระบบค่ะเห็นใช้ถังแบบนำ้มันเครือง5ลิตรประมาณ3ถังเต็มๆพอถังที่4เขาก็เดินมาให้หนูดูว่าสะอาดแล้วนะหนูเห็นแล้วก็ok-
    หนูมาเล่าตามประสบการ์ณที่เห็นวันนี้นะค่ะเผื่อพี่ๆดูแล้วจะว่าแพงหรือถูกก็คอมเม้นได้ค่ะ ...แต่ช่างเขาให้เลือกนะค่ะว่าหากของเขาแพงจะซื้อมาให้เขาใส่ก็ได้จัดตามรายการที่เขาแจ้งค่ะเขาก็คิดค่าแรง1200เหมือนกันค่ะ...ยังไงแล้วหนูต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกความคิดเห็นนะค่ะ

13. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ต้องตัด เพื่อเอาตู้ออกด้วยเหรอ
    มันมีวิธีถอดอยู่นะ :D

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:24:28 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:24:13 ----------

ต้องตัด เพื่อเอาตู้ออกด้วยเหรอ
    มันมีวิธีถอดอยู่นะ :D

14. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ราคาประมาณนี้ถูกต้องแล้วครับ โดยรวมตามที่เล่ามาถือว่าดีครับ ร้านนี้ :eek:

15. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

จากรูปข้างบนตัดแล้วแต่ยังคาอยู่

ของผมตัดแหว่ง หายไปทั้งชิ้นเลยครับ

แต่ตอนนี้แอร์ หนาวโคตะระ :D:D

16. mafialady

mafialady New Member Member

235
    22
    0
    ราคานี้ผมว่าโอเคแล้วนะ ว่าแต่ช่างเขารับประกันผลงานกี่เดือนครับ แล้วทำที่ไหน ถ้าดีก้อส่งเสริมกันไป ถ้าไม่ดียังไงก้ออย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ จะได้ประจานกันไป อิอิอิ

17. pj8

27
    0
    0
    เขารับประกันให้3เดิอนค่ะพี่ไม่จำกัดระยะทางค่ะ ลองใช้มาก็เย็นดีค่ะแดดแรงๆเบอร์2ก็หนาวแล้วค่ะปกติมันจะเย็นไม่สู้แดดเลยค่ะตอนนี้สบาย เสียงที่ดังมากก็เบาลงมากเลยที่เดียวค่ะ ร้านอยู่แถวรามอินทรา40ค่ะ

18. ta.911

385
    7
    18
    ยินดีด้วยครับ

19. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ยินดีด้วยคร๊าบ หายป่วยหล่ะ อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้