แบตเตอรรี่ กับไดชาร์จ ของ B11

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 25 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    พี่ๆSTครับ......

คือตอนนี้แบตตของผมมันก็เกือบสองปีแล้วครับ ซึ่งผมจะเปลี่ยนใหม่เดือนหน้านนี้ ผมจะลงลูก100แอมป์อ่าครับ เพราะคิดว่าเอาไว้เผื่อลงเครื่องเสียง(ในอนาคต)ด้วย เลยอยากจะถามพี่ๆว่าจะสามารถเอาไดชาร์จของรุ่นไหนมาลงได้บ้างอ่าครับ อยากได้ประมาณเดียวกับ100แอมป์ของลูกที่จะเปลี่ยนใหม่นี้อ่าครับ และไอ้ลูกใหม่ที่ผมจะเปลี่ยนนนี้อ่าครับ เอาของยี่ห้อไรดีครับ ที่มันไม่ค่อยงอแงน่ะครับ เอาเป็นแบบน้ำนะครับ ขอบคุณครั

2. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ใช้ของ 1J ก็ได้คับ เปลื่ยนหน้า มูเล ด้วยนะคับ 100AMP ถ้าจำไม่ผิดนะ

หรือไม่ก็ของ GA 15 ก็ได้นะคับ สามารถใส่ได้เลยแค่เปลี่ยนหน้ามูเลใหม่ 75AMP

แต่ถ้าจะให้ดี ก็หา ไดขาร์จ ที่มากกว่า แบต ก็จะดีมากนะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กันยายน 2010
  3. Maxxx@

Maxxx@ New Member Member

55
    1
    0
    ของผมเครื่อง e13 แปลงได sr20 ใส่ 80 amp ง่าย แก้ขานิดเดียว เปลี่ยนมูเล่ย์หน้าอีก 150 บาท

แต่ถ้าจะเอาไฟระดับ 100 amp น่าจะมองข้ามได jz ไปเลยครับ เพราะ เท่าที่เล่นเครื่องเจ มาหลายๆตัว 1jbo 2jbo ไดมันก็ประมาณ 80-90 amp

ตามหลักที่ถูก ไดควร จะมากกว่า หรือ เสมอ กับ แบตนะครับ ไม่งั้นมันจะไม่พอ ปั่นเท่าไหร่ก็ไม่เต็ม

ไดที่น่าจะเอาอยู่ก็มี ได uz ประมาณ 120-130 amp
    ได rb มีตั้งแต่ 75-130 amp เลยเท่าที่เจอมา แต่ 120-130 จะหายากหน่อย ลูกละ 2000 กว่าแหนะ

ทีนี้ พวกไดใหญ่ๆ เนี่ยลุกมันโต จะถอดจะใส่ก็ลำบากน่าดูนะ เพราะผมใส่แค่ 80 จะถอดทียังลำบากเลย ^^

4. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    เพิ่งได้ข้อมูลในเน็ตมาครับ ! ! ! !

อ้างอิงจาก http://www.cefiro-ff-club.com/forum/index.php?topic=27588.0
    ผมไปเจอไดชาร์จของ A32 น่ะครับ เห็นว่า100แอมป์ และอีกตัวเป็นของ Y33 ขนาด110แอมป์ แล้วไอ้ Y33นี่มันรถรุ่นไหนครับ(ผมความรู้น้อย อิอิ) จะเอามาใส่ได้มั๊ยครับ

ส่วนไดชาร์จของเครื่อ 1JZ ที่ผมดูมาจาก http://carstep.tarad.com/product?lang=th&ser=&cat=0
    อันนี้รึเปล่าครับที่พี่ๆหมายถึง และจะสามารถนำมาใส่ได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาตอบให้เป็นวิทยาทานครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้