u12 หน้าฬิกาไม่ติดกับ รอบเครื่องแรงกว่ารอบเม็มไมล์

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย ติงลี่ Uี12, 24 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    u12 หน้าฬิกาไม่ติด กับ รอบเครื่องแรงกว่ารอบบนเข็มไมล์

พอดีซื้อต่อเค้ามาอิกที เค้าเปลี่ยนเครื่องเป็น sr20 ฝาขาว

ควรทำไงดี

1. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    นาฬิกาไม่ติด ของผมก็ติดๆดับๆ รถมันเก่าแล้วอะครับ ..... ทุกวันนี้ก็ปล่อยมันไป รอบเครื่อง แรงกว่าบนเข็มไมล์ คิดไปเองปล่าววววว

2. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    นาฬิกามีนะ เค้าอยากได้ กำตังค์มา300บาท

3. taywa

taywa New Member Privilege

1,241
    1
    0
    เอา 1 อัน หรือเอาไปซ่อมดี มี 2 อันอะในรถก็เน่าซะ.....พี่น้อย

4. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    300 ใช้งานได้เลยปะคับ

5. noy u12

2,463
    7
    0
    ใช้งานไม่ได้นะครับ ยังเด็กอยู่ แต่ใช้ดูนาฬิกาได้ครับพี่หลง
    พี่วาวันไหนเข้ามาเอาติดมาด้วยครับ อิอิ

6. m230

m230 Member Member

463
    12
    18

ต้องถอดดูครับ ถ้ายังพอติดๆดับๆ น่าจะยังซ่อมได้

7. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek:

8. mile

mile New Member Member

113
    0
    0
    นาฬิกาลองถอดออกมาย้ำตะกั๋วดูคับ
    ของผมทำแล้วใช้ได้คับ

9. ta244

ta244 New Member Member

352
    0
    0
    ทำความสะอาดขั้วปลั๊กมันยังคับ

10. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    1. PCB (print circuit board) ที่เป็นแผงวงจรของนาฬิกา U12 เค้าเป็น
    แบบ Single Side มี Copper Trace อยู่ด้านเดียว แถมใช้ Non Clean Flux
    ช่วยในการบัดกรีอีกด้วย ถ้าอายุของตะกั่วจาก Process พวกนี้เกิน 10 ปีขึ้นไป
    Flux บน board ก็จะแปรเปลี่ยนตัวเอง(จากความชื้นและอุณหภูมิ)ให้มีความเป็น resistance
    มากขึ้น การนำไฟฟ้าที่จุดของ solder พวกนั้นๆ ก็จะลดลง มีผลให้ bias ไม่สามารถ drive
    ให้ LCD display ของนาฬิกาติดได้ครับ

2. Contact loose พวก plug ต่างๆ บางครั้งก็จะมีฝุ่นมีผง มีคราบสกปรกติดอยู่ จากการใช้งานที่ยาวนาน
    ถอดออกมาแล้วใช้ alcohol หรือ พวก Contact Cleaner ฉีดทำความสะอาดก็ได้ครับ

:eek:

11. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    แห๋มของผมใช้ได้ปกติดี อิอิ

12. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ตอนรื้อเอานาฬิกาออกมานี่นานกว่าซ่อมนาฬิกาอีก :D

13. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ถอดดีๆ นะ เดี๋ยวของเค้าจะแหกกกกกกกกกก

14. taywa

1,241
    1
    0
    อาการของผม ติดๆดับๆ บางทีหายไป พอซักพักก็ติดมาใหม่ แต่บางครั้ง เราตั้งเวลาไว้ ประมาานนี้ พอมาสตาร์ทรถอีกทีตอนเย็น ไปคนละเวลาเลยอะ แบบนี้ก็ยังซ่อมได้ใช้บ่

15. noy u12

2,463
    7
    0
    ได้ครับพี่วา ตามที่พี่โต้งบอกละครับ อาการเยี่ยงนี้

16. worawot

worawot New Member Member

134
    0
    0
    คับ....อ่ออออ....ดีนะคับ บัดกี๋แล้วดีคับ พี่เค้าเก่งจังวิเคราะห์ถูก ขอบคุณคับ

17. taywa

1,241
    1
    0
    ได้ลองให้ บิว ที่ร้าน เบ ( Room Recing ) ลองทำดูตามที่พี่โต้งบอก .... ปรากฎว่า เอาหัวแร้งจี้ดู ตะกั่วเดิมที่บัคกรีอยู่เดือดซะ .... ก็เลยดูดตะกั่งเก่าออกแล้วบัคกรีตะกั่วใหม่เข้าไป ผลปรากฎ .... เนียนนิ่งเลย แหล่มครับ แหล่ม ....

18. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    ดีใจด้วยนะขอรับพี่วา........

แต่ผมอยากจะฝากบอกท่านๆ ที่จะไปซ่อมนาฬิกาแบบ Resolder จุดต่างๆ บน Circuit
    ของ PCB นึดนึง....... คือตะกั่วที่อยู่บนจุดบัดกรีนั้น หลอมละลายที่อุณหภูมิ 218 องศา C
    ขึ้นไป แต่ใช่ว่าจะร้อนมากๆ ร้อนเร็วๆ แล้วมันจะดี เพราะการร้อนเร็วร้อนมากนั้น มันทำลาย
    ลายวงจร และรวมถึง Comp. บางตัวที่อยู่บน board การที่ร้อนเร็วมากๆ จะทำให้เกิด
    Thermal Shock ได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Resonator/Crystal ที่อยู่บน board นั้น
    ทนการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิได้ max สุด 3 องศา C / Sec. เท่านั้น แถมยังทนความร้อน
    ที่ ไม่เกิน 250 องศาได้แค่ 3-5 วินาทีอีกด้วย....... ถ้าระวังตรงจุดพวกนี้ Comp. พวกนี้
    ก็จะมีอายุยืนยางต่อไปได้อีกหลายปี แต่ถ้าไม่ระวัง อาจจะทำให้ Comp. พังเลย หรือ Deteriorate
    ลดสมรรถภาพและอายุของมันลงอยากรวดเร็วและตายในเร็ววัน............

ช่าง(ทั่วไป ที่ไม่ค่อยมีความรู้ความเข้าใจ)ชอบใช้หัวแร้งตัวใหญ่ๆ อุณหภูมิสูงๆ ไม่คำนึงถึงเรื่อง
    ละเอียดอ่อนพวกนี้ เอาง่ายเอาเร็วเข้าว่า เพราะไม่มีใครจับได้ไล่ทันกับเรื่อง time / temp control /
    current leakage พวกนี้............. ช่างเป็นช่างเถอะ จริงๆ ครับ......... :eek:

19. worawot

worawot New Member Member

134
    0
    0
    :embarassed::embarassed::embarassed::embarassed::embarassed::embarassed::embarassed::embarassed::embarassed:

20. taywa

1,241
    1
    0
    สุดยอดดเลย......ลุงโต้ง

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ว้าว.............. ทำให้ปู่วา ถึงจุด......... ได้เลยเหรอครับ.............:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้