ประเมินราคาค่า retro ตามรายการให้หน่อยครับ มีชื่อร้านแนะนำให้ด้วยจะขอบพระคุณมากเลยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย PurpleArmy, 22 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PurpleArmy

PurpleArmy New Member Member

17
    0
    0
    B14 ปี95 ครับ สีเขียว ออโต้ แม่ยกให้พร้อมเงิน 60,000 ไว้ซ่อมใช้ พอดีเพิ่งย้ายเข้ามาอยู่เมืองทอง มีร้านใกล้ๆยิ่งดีเลยครับ

1. เครื่องยนต์ มีอาการดับบ่อย เป็นเฉพาะเครื่องเย็น ดับแล้วสตาร์ทติดปกติครับ ราคา(น่าจะ)................ร้าน/อู่.......................
    2. หลังคาผุ (สาหัส) เห็นเนื้อเหล็กเป็นสนิม เป็นจุดๆแนวขวางทั่วหลังคา ราคา..............................ร้าน/อู่..............................
    3. ทำสีใหม่ทั้งคัน อยากเปลี่ยนเป็นสีขาว (อันนี้อยากได้งานเนียนมากๆหน่อย) ราคา...........................ร้าน/อู่...........................
    4. เบาะ+แผงประตู อยากเปลี่ยนเป็นหนัง เอาคุณภาพปานกลาง เน้นฝีมือครับ ราคา...........................ร้าน/อู่.........................

แค่นี้ก่อนครับ 60,000 น่าจะไม่อยู่แน่ พอดีผมมีเงินเก็บอยู่อีกสัก 3 ก่าๆ น่าจะพอ(รึป่าวหว่า)

ปล.รถจอดมา 2 เดือนแล้วครับ แม่ไปออก X-trail แล้วไม่จับมันอีกเลย

2. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เครื่องยนต์ ลองปรึกษา พี่ติ่ง เลยครับ อู่ อยู่ที่ วัดบัวขวัญ
    หลังคา ทำพร้อมสีไปเลย ครับ ทำทั้งทีก็ moonroof ไป เลยครับ ราคาทำสี ก็แล้วแต่ ร้าน จบน่าจะ สาม กว่าๆ
    ค่อยๆ ทำไปก็ได้ครับ เอาไปทำสิ่ง สำคัญๆ ให้วิ่งได้สมบูรณ์ก่อน ที่เหลือ รอท่าน อื่นๆ ครับบบ

3. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ซ่อมดูแลเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ให้เรียบร้อยก่อน อย่างอื่นไม่มีปัญหามากมาย งบประมาณ 90,000.- ทำทั้งหมดน่าจะพอนะ

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ถ้ามีเวลาก็ลองดูกระทู้เก่าๆก่อนก็ได้ครับ

รับรองไอเดียเพียบ ต้องหาตังมาเพิ่มแน่นอน :p

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ทำเครื่องยนต์และช่วงล่างกอ่นดีที่สุดครับ ส่วนอื่นๆ ค่อยๆ ทำไป เดี๋ยวก็หล่อคร๊าบ

6. bank10230

bank10230 New Member Member

16
    1
    3
    จะบอกว่า ตามที่หลายคนแนะนำมันก็ถูกครับ ทำเครื่องยนต์(รวมไปถึงแอร์) กับช่วงล่าง เพื่อให้รถเป็นรถ

ตามที่มันควรจะเป็น เพราะรถยนต์คือยานพาหนะ ควรจะวิ่งได้ ขับได้ ควบคุมได้ และเป็นสิ่งอำนวยความสะดวก

นั่นก็คือ สามารถใช้งานไปยังที่ต่างๆได้ตามที่เราต้องการ หากเครื่อง หรือ ช่วงล่างมีปัญหา

ก็จะทำให้ขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งไป (วิ่งได้ ขับได้ ควบคุมได้ และเป็นสิ่งอำนวยความสะดวก) เมื่อเป็นเช่นนั้นละก็

มันจะทำให้เราลำบากกว่าเดิมครับ เช่น

-รถดับอยู่กลางทางถนนเปลี่ยว หรือ กลางเมืองรถหนาแน่น

-แอร์ไม่เย็น ขับไปตับจะหลุด

-วิ่งไปพร้อมเสียงที่ดังออกมาจากช่วงล่าง หรือ ระบบบังคับทิศทาง ไปตลอดทาง

ดังนั้นจึงควรแก้ไข2สิ่งนี้ให้ดีก่อน นั้นถูกต้องที่สุด แต่เพื่อนๆ พี่ๆหลายคนอาจจะลืมว่า

เราต้องแนะนำให้ดูแลส่วนอื่นๆไว้ด้วย เพื่อไม่ให้เป็นปัญหาที่ใหญ่ขึ้นไปอีก

อย่างเรื่องสนิมหลังคาถ้ายังไม่ทำสี ก็ไม่ควรทิ้งไว้เฉยๆแบบนั้น ควรหาน้ำมันจักร หรือ น้ำมันเครื่องเก่า

มาทาไว้บางๆเพื่อกันการลุกลามแบบรวดเร็ว(ยังไงมันก็ยังลามต่อแน่นอน แต่ชะลอมันเอาไว้)

แล้วหาเทปกาวชนิดที่กันน้ำได้ หรือ อาจจะเป็นสติ๊กเกอร์ลายสวยๆมาแปะปิดรอยไว้ด้วย

เพื่อป้องกันน้ำเข้าสู่ใต้หลังคา และกันน้ำฝนไปทำลายรอยเก่าเพิ่มเติมให้ลุกลามไปถึงส่วนอื่นๆข้างใต้

***เท่าที่ผมรู้นะ ปัญหานี้มันจะเกิดกับLancer E-Car ที่เป็นEVO3อะ เพราะเป็นข้อบกพร่องมาจากการผลิต

ของมิตซูตัวนี้ทุกคัน นอกนั้น90%ไม่เป็นนะ หรือจะเป็นได้ก็คือ ผมขอสันนิษฐานว่าคุณเคยทำสีหลังคามาแล้ว

และถ้าทำถึงหลังคาผมขอเดาต่อว่าน่าจะทำมาทั้งคันด้วย เพราะหลังคาเป็นอันดับท้ายๆเลยที่จะทำสีกัน

ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดปัญหาสนิมที่หลังคาขึ้นกับB14คันนี้***
    ขอให้โชคดีกับการใช้รถครับ

สวัสดีครับ

7. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    เครื่องยนต์ + ช่วงล่าง = ราคาไม่แน่ใจครับ อู่ใกล้สุดพี่ติ่งเราเอง(งามวงค์วาน ซ.วัดบัวขวัญ)

ทำสี = งบตุงๆ 4 หมื่น อู่ไม่ทราบคับหาร้านมีชื่อเสียงก็ดีคับถ้ามีตังเหลือๆ

เบาะ = เคยเห็นร้านเบาะมี Recaro หนัง ก๊อปเกรด A 9,000/คู่ ร้านอยู่รังสิตคับ

ทำเรื่อยๆเดี๋ยวก็หล่อจ๊ะรอพี่ๆB14 ล่ะกานนนน

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ถ้าจะทำโครมเดียว มีสัก 80 นิด ๆ น่ะครับ

ถ้าเป็นผมนะ เอาให้พอได้ใน งบ

1. ทำสีทั้งคัน + ยกหลังคาใหม่ (ถ้าให้ดีให้อู่ ดูสภาพผุก่อน ว่ายังไง เผื่อตัดออก ปะได้)
    2. วางเครื่องใหม่ ยกเชียงกง มาเลย

ที่เลย ก็ค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไป ครับ :D

9. PurpleArmy

17
    0
    0
    ช่วงล่างนี่แม่ทำไว้ก่อนจอดไปร่วมหมื่นกว่าแล้วอะครับ ส่วนเครื่องเพิ่งเปลี่ยน(ตัวเก่าฝาโก่ง)ได้ประมาณ 9 เดือน ที่เน้นจริงๆก็หลังคา สี แล้วก็เบาะครับ เพราะสภาพมันโบราณมากมาย

เอ่ออาการดับๆ นี่พอจะคาดเดาขั้นต้นกันได้มั้ยครับ อยากใช้รถแล้ว แต่ก็อยากให้เสร็จซะทีเดียว

10. PurpleArmy

17
    0
    0
    เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ที่คุณ NUTTO.B11 แนะนำขอบคุณนะครับ คือผมอยากได้เป็นเบาะธรรมดาครับ ไม่ค่อยชอบเบาะซิ่ง (ใจอยากแต่ง VIP เลยด้วยซ้ำ แหะๆ) เลยคิดว่าจะเอาอันเก่าไปหุ้มใหม่

11. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ร้านทำเบาะทั่วไปก็หุ้มได้นะคับ
    ส่วนเรื่องคุณภาพไม่แน่ใจอ่ะคับ
    (แต่ใจก็ยังเชียร์ RECARO หนังอ่ะ..55555 เท่ดีคับหรูๆไม่ซิ่งเท่าไหร่)

12. PurpleArmy

17
    0
    0
    ร้าน kins ที่บางนาแพงมากมั้ยครับ งานเป็นไง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้