วิเคราะห์กันเล่นๆว่า ยัดไป100นึงแล้วปล่อยใครผิดกันแน่

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Miin JDM, 22 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Miin JDM

Miin JDM New Member Member

25
    0
    0
    ว่างๆมานั่งคิดดู ตั้งแต่ขับรถมาน่าจะโดนตำรวจจับไม่เกิน 20ครั้ง ได้ใบสั่งมาประมาณ 4 ครั้งที่เหลือ 100นึงตลอด

แต่สิ่งที่ผมสังเกตุเห็นได้คือ ตรที่ผมเจอทั้งหมดไม่เคยเจอว่าขอ 100 หรือค่าน้ำอะไรประมาณนี้นะ

มีแต่เราไปบอกพี่ช่วยหน่อยแล้วก็กำๆส่งให้ไป

สรุปแล้วว่า เราผิดใช่ป่าว เพราะเราไปให้เค้าช่วยเอง

อย่าไปว่าเค้าเลยครับถ้าวันนึงเค้าไม่รับขึ้นมา เป็นเราเองที่ต้องจ่ายหนัก

รถผมเองฝาดำไม่ได้แจ้งสียังไงก็ผิดอยู่แล้ว แต่เรื่องไหนเราถูกก็อย่าไปยอมครับ

ส่วนไอเรื่องที่เห็นบ่อยๆดัดแปลงสภาพรถ

ปล.ตอนแรกๆผมก็ด่าแหละแต่ตอนนี้คิดว่าช่วยๆกัน

แถม

1. ท่อไอเสียรถยนต์ไม่ว่าขนาดใหญ่ หรือเล็ก จะเป็นรูปทรงอะไรก็ตามไม่ผิดกฎหมาย แต่จะต้องมีความดังของเสียงท่อไอเสีย ไม่เกิน 90 เดซิเบล (ในกรณีโดนตรวจจับ ทางตำรวจจะต้องใช้เครื่องมือตรวจเท่านั้นฟังด้วยหูไม่ได้)

2. สปอยเล่อร์ หรือชุดแต่งไฟเบอร์ สามารถตกแต่งได้ไม่ผิดกฎหมาย แต่วัสดุที่นำมาติดตั้งต้องแข็งแรง

3. รถโหลดเตี้ย สามารถกระทำได้ ไม่ผิด พ.ร.บ. แต่ต้องไม่ต่ำกว่า 40 ซม. โดยวัดจากพื้นถึงไฟหน้ารถยนต์ของท่าน

4. รถยกสูง สามารถกระทำได้ ไม่ผิด พ.ร.บ. แต่ต้องไม่สูงเกิน 175 ซม. โดยวัดจากพื้นถึงไฟหน้ารถยนต์ของท่าน

5. เกจ์ และมาตรวัดต่าง ๆ ที่ติดตั้งภายในรถ สามารถติดตั้งได้โดยไม่ผิดกฎหมายแต่อย่างใด

6. ไฟโคมเหลือง หรือสปอร์ตไลท์สามารถติดตั้ง และเปิดได้แต่ไฟต้องไม่แยงตาผู้อื่น ไม่งั้นอาจโดนตักเตือนได้ เช่นเดียวกับไฟ xenon (ไฟหน้ารถสีขาวสว่าง) แต่ถ้าเป็นไฟสีอื่นที่ไม่ใช่สีขาวหรือเหลืองผิดกฎหมายทันที
    ไฟซีน่อนอย่าเกิน 8000K เพราะมันไม่ไม่ขาวแล้ว จริงๆขาวมันแค่ 6000K แต่ 8000K นี่แล้วแต่ตาพี่หนวด

7. ไฟเลี้ยวทั้งด้านหน้า ด้านข้าง และด้านหลัง ต้องเป็นไฟสีเหลืองส้มเท่านั้น

8. ไฟถอยหลังต้องเป็นสีขาวเท่านั้น

9. การตกแต่งป้ายทะเบียน ไม่ว่าจะเป็นทะเบียนยาว (ตัดป้ายหรือไม่ตัดป้าย) ผิด พ.ร.บ. ส่วนป้ายทะเบียนแบบปรับองศาสามารถติดตั้งได้แต่เมื่อมองจากด้านหน้าแล้วต้อง เห็นป้ายทะเบียนชัดเจน
    อันนี้ใครตอบได้บ้างเอ่ยว่าพับเล็กน้อยผิดป่าว

10. ล้ออัลลอยย์ (ล้อ max) จะใส่ขอบขนาดเท่าไหร่ก็ได้ ไม่ถือว่าผิดกฎหมาย แต่ขนาดของล้อจะต้องไม่ล้นออกมานอกตัวถัง แต่ถ้าไปดึงโป่งให้ล้อยื่นออกมาเกินกว่าตัวถังถือว่าผิดเต็ม ๆ เพราะนั่นแหละคือการดัดแปลงสภาพรถยนต์

11. สติกเกอร์แต่งรถไม่ว่าจะชิ้นใหญ่ หรือเล็กสามารถติดได้ไม่ว่าจะมากมายขนาดไหนก็ตามไม่ผิดกฎหมาย

12. กระโปรงหน้ารถสามารถทำเป็นสีดำ หรือลายคราฟล่าได้ แต่ต้องไปแจ้งการเปลี่ยนสีรถที่กรมขนส่งเป็น2สี ไม่งั้นถือว่าผิดกฎหมาย

13. การเปลี่ยนสีรถเฉพาะจุด หรือทั้งหมดต้องแจ้งที่กรมขนส่ง

14. การวางเครื่อง เมื่อวางเครื่อง + จ่ายเงินแล้ว ต้องแจ้งกรมขนส่ง

2. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ยัดเงินยังไงเราก็ผิดเต็มๆ สินบนเจ้าพนักงาน

3. บนเส้นมอเตอร์เวทางไปคลอง5เคยเจอแบบเยื่นเงินให้แล้วไม่เอา พี่รวจคนนั้นบอกว่าตำรวจไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกคนนะครับ อึ้งเลย

4. คงต้องดูหน้างานอีกทีคับ ว่าจะโดนเรื่องอะไร

เจอพี่ที่เค้าดีๆ คุยกันง่ายหน่อยก้อโชคดีไป เจอแสบๆเรียกแล้วเราไม่ผิด แต่จะเอาให้ได้.....ยังไงก้อไม่พ้นกำยัดคับ

5. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    เขียนใบสั่งตำรวจก็ได้%(ข้อหาแพงก็ได้เยอะหน่อย)

หรือจะเป่าตรงนั้นรถเก๋งขั้นต่ำก็100 รถกระบะ~บรรทุกสิบล้อก็40-50-100

มันเป็นผลงานด้วยนะครับ ถึงเวลาจะมีรายงานการจับกุมว่าตร.คนไหนจับไปเท่าไหร่บ้าง

สรุป ทำถูกกฏจร.ไว้ก่อนพรบ. ภาษี เบลล์คาดซะ โทรศัพท์อย่าโทร วิ่งถูกช่อง จอดถูกทาง

ผิดจริงก็ขอๆกันไป จบ.. ใบขับขี่ไม่มีรูเย็บแม๊กซ์ด้วย

6. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ผมว่าผิดทั้งคู่ครับ

7. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ผมก็คิดว่างั้น *

8. Golf Diff

Golf Diff New Member Privilege

325
    0
    0
    ผมว่ามันเป็นเหมือนวงจรชีวิต ของคน ที่ไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้เลยถ้าโดนแบบนี้....เซ็ง

9. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    เค้ารับเงินปุ๊บคือผิดทั้งคู่(แต่เค้าผิดหนักกว่า) ถ้าเค้าไม่รับ(มีด้วยหรอ)เราผิดฝ่ายเดียว...

10. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    ผิดทั้งคู่ล่ะครับ เราอาจจะผิดมากกว่าเขาด้วย

100 หรือเปล่าเป็นเรื่องของปลายเหตุ
    ในหลาย ๆ กรณี ผมคิดว่า การตักเตือน น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่าการบังคับใช้กฏหมาย หรือการปรับ
    หนักนิด เบาหน่อย บางครั้ง น่าจะอลุ้มอล่วยกันไป

ตัวกฏหมายอยากใหัชัดเจน และ สมเหตผลมากกว่านี้ด้วย

ขออภัย ที่พาออกทะเลครับ ^^

11. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ผิดทั้งคู่ครับ แล้วแต่สถานการณ์

- กรณีเราผิดจริงๆ แหะๆ พี่ช่วยผมหน่อยนะ นะนะ ผิดทั้งคู่เต็มๆ

- กรณี กรูผิดไรฟะ ผมไม่เคยยื่นตัง หรือใบขับขี่ไปก่อนเลยนะ คุยให้รู้เรื่องก่อน

แต่สุดท้าย แก้กฏหมายซะทีเหอะ ไอ้ที่ห้อยท้ายข้อกฏหมายอ่ะ ที่ว่าแล้วแต่ดุลพินิจของเจ้าพนักงานเนี่ย

12. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เราเสนอให้ - เราผิด

เค้าก็รับไว้ - เค้าผิด

มันก็มีแค่สองประเด็นนี้คับ อิอิ

13. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    หยิกหัวไหล่ตำรวจไปทีนึง ให้ตังค์ไปร้อยนึงเสร็จ ก็ตีมือไป1ที

แล้วบอกพี่เขาไปว่า "ผมเลี้ยงน้ำ" แบบกระทู้เส้นสุวินทวงศ์ไง จบแบบขำๆ

14. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผมว่ามันก็ผิดทั้งสองฝ่ายครับ

*ส่วนตัวไม่เคยด่าตำรวจที่รับเงิน(ถือว่าช่วยเหลือกัน) แต่ด่าที่มาต่อรองขอเพิ่ม และ ด่าที่พยายามมายัดข้อหาต่างๆนาๆให้..

15. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    มันเป็นส่วนหนึ่งของสังคมไทย

ซึ่งผมคิดว่ามันเป็นการเอื้อเฟื้อกัน มากกว่าจะมามองว่าใครผิดไม่ผิด

16. น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า....ช่วยๆกันไป ........

17. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    จริงๆ ผิดไม่ผิด เราก็รู้กับตัวเรา

ถ้าผิดจริง ก็เอาใบสั่งมาครับ

อย่าให้สินบนดีกว่า เสียระเบียบวินัยทางสังคมครับ

แต่ถ้าเราไม่ผิดจริงๆ คงต้องเถียงกันหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้