b14 หนูงานเข้าคะ ไฟลุกห้องเครื่อง!!!

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Myjeabb dRIFTing, 11 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0

ตอนแรก ตอนขับมา ได้กลิ่นน้ำมันเบนซิล ก็คืดว่า เป็นเวลาสตารรถ พอเสร็จ ขับมา แวะซื้อของจะเข้าบ้าน
    สตาร อีกที คราวนี้เสียงระเบิดจากในห้องเครื่อง แล้วก็มีควัน ออกมาจากห้องเครื่อง สักพักมี ไฟลุก
    ห้องเครื่องตั้งสติ ก็รีบบิทกุญแจออก เอาของส่วนตัวออกแล้วก็ ดึงฝากระโปรงเปิด วิ่งหา ถังดับเพลิงมาฉีดเลยคะ

คำถามพี่พี่นะคะ พี่พี่ว่าเป็นที่สาเหตุอะไร ที่ไหม้ คะ

แล้วจากภาพที่ได้เห็น พี่ว่าเขา จะ เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ไหม คะ หรือว่า เปลี่ยนเป็น ชิ้น ๆ ประกันชั้น 1 คะ

แล้วก็ ถ้าวางเครื่องใหม่ พี่พี่ท่านไหน มีประสบการณ์บ้างคะ ว่า นานแค่ไหน กี่เดือน จะได้ทำใจไว้ก่อนเลยคะ

เศร้าใจ ไม่คิดว่าเหตุการณ์แบบนี้จะเกิดกับตัวเอง =='

------------------------------------------- ล่าสุด อัพเดท 13 กันยา ----------------------------------

มารายงานผมคะ ขอโทษพี่พี่คะ ไม่ได้เข้ามา นาน เลย ถาม ๆ ช่างก็บอกว่าอาจเป็นที่กรองเปรือย มัน แบ็ก เกิดประกายไฟ ไปติดน้ำมัน มันก็เลย จัดเป็นดังภาพ คะ
    อันนี้ไม่รู็จริงแท้ แค่ไหน นะคะ

แล้วก็สรุป ก็ทำกับ อู่ ส เทพกร แถว ตลิ่งชัน ประเมินค่าเสียหายทั้งหมด (ยังไม่รวมส่วนของหนูที่ต้องออกเองพวกแบตเตอร์รี่ แล้วก็ของเหลว) ตีไปทั้งหมด 83000 บาท แพงเวอร์ๆ

ได้เครื่องแบบ ในภาพมาคะ วันนี้ไปดู ก็เหลือแต่ วายสาย แล้วก็เรื่องระบบ แอร์ แก๊ส ต่าง ๆ แล้วก็เก็บสีคะ

คงอีกสักพักใหญ่ ๆ เลยคะ กว่าจะออกมาวิ่ง ชิวๆ ได้ ><""

ภาพ สด ๆ จากวันนี้คะ

อยากรู้ว่า ตกลง เครื่องที่ลงใหม่ มันรหัส GA16 ตามด้วยอะไร กันแน่ มันใช้ VTC ระบบแปรผันอะไรนั้นช่ายมั๊ยคะ

ติดมากับรถอะไร เดิม ๆ ทราบปี ก็ จะ ดีมาก ๆ เลยคะ มีขอดี ขอเสีย อะควรระวัง ไร บางคะ จะได้เตรียมใจ ไว้ก่อนเลย

ขอบคุณมาก ๆ เลยคะ ^_______^

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

อัพเดทค๊าบบ รับรถ แล้วคะ วันนี้ 22 กันยายน 2553 คะ

ขอบคุณทุกกำลังใจคะ วันนี้ตอนขับกลับมารู็สึกว่าทำไม รถ มันแรงกว่าเดิม เหยียบนิดเดียวพุ้งแล้ว
    ตกใจเลย ขับแอบอยากกว่าเดิมค๊าบบ == ' คงต้องปรับอีกสักระยะนึง

ขอบคุณพี่พี่ทุกคนมาก ๆ เลยค๊าบบ :D:D:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กันยายน 2010
  2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เกิดจากไรอะคับ ถึงขั้นระเบิดเลยอะ

3. jar_zar

jar_zar New Member Member

30
    0
    0
  4. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    ผมว่าสายน้ำมันรั่วแหงๆ ไม่อยากโทษแก๊สเลยครับ แล้วเวลารั่วเนี่ย ไหลแรงซะด้วย

5. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    น่าจะท่อนํ้ามันรั่วครับ เคยรั่วแบบพุ่งปรีดเลยครับถ้าโดนความร้อนอาจไฟลุกได้ครับ
    ถ้าไงก็ พยามดูสายนํ้ามัน แก๊สโซฮอล จะกัดท่อนะครับทำให้รั่วได้นะ
    เปลี่ยนเครื่องถ้าไม่คิดอะไรมากเครื่องเดิม ไม่น่าเกิน 23000
    จริงๆวางเครื่องเดิมไม่เกินอาทิตย์น่าจะเรียบร้อยครับ
    ถ้าเครื่องใหม่ sr20 de auto ใช้เวลาวาง 2 อาทิตย์ ราคาไม่เกิน 50000

6. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    โชคดีครับที่ไม่ไหม้หมดทั้งคัน ยังไงเป็นกำลังใจให้นะครับ

7. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ผมว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ดีกว่าไหมครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    คนปลอดภัยก็ดีแล้วครับ ยังดีที่มีสติไม่ตกใจ
    สภาพดีแบบนี้ เครื่อง พังแน่นอน ทำสีใหม่ วางเครื่องใหม่เลยครับ
    ต้องคุยกับประกัน ว่าจะได้อะไรบ้าง

9. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    มีสติมากครับ สุดยอดเลย ดับไฟทันไม่เสียหายเท่าไร

วางเครื่องเดิม อาทิตย์เดียวเสร็จครับ

แต่รายละเอียด ความเสียหายอื่นๆ ต้องดูอีก กล่องฟิว ท่อน้ำ ท่อน้ำมัน

ท่อแอร์ ทันเยอะ น่าจะใช้เวลาหน่อย

10. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    หายไวไวนะคาบบบ

SR20DET แน่นอน

11. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0
    ขอบคุณพี่พี่ทุกคน มากนะคะ ตอนนี้ก็รออย่างเดียว เพราะอู่ ประเมินเป็น ลงเครื่องใหม่คะ แต่ว่า ประกันจะยอมไหมอีกเรื่องเลยคะ

ขอบคุณพี่พี่ มากๆ คำสำหรับ กำลังใจ นะ แต่เมื่อวานก็ยังช็อคไม่หาย
    หลับไปก็เห็นภาพที่รถตัวเองไฟไหม้ ทำใจยังไม่ได้

และก็ยังคิดอีกว่า ถ้าซ่อม เหมือนเดิมแล้วเราจะกล้าขับไหม

อันี้อีกเรื่องที่หนักใจเลยคะ

ขอบคุณคะ

12. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    ท่อน้ำมันต้องดู ดี ๆ ครับ แตกลายงาก็เปลี่ยนเลยก็ได้ครับ

13. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ตั้งสติได้ดีมากเลยครับ ยอดเยี่ยม เป็นผู้หญิงด้วย :)
    เครื่องคงเปลี่ยนใหม่น่าจะดีกว่า ไม่นานก็วิ่งได้เหมือนเดิมครับ

14. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ยกนิ้วให้เลยครับ

ไม่รู้ว่าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นกับตัวเองบ้าง จะเป้นยังไง ถังดับเพลิงในรถก็ไม่มี สงสัยต้องไปซื้อติดบ้างแล้ววว

เคยกระจกบานหน้า อันเก่าแตกอยู่ที ดังตูม ยังตกใจเลย

ยังไงก็ หายไวๆ และออกมาสิ่งดีได้เหมือนเดิมนะครับ

15. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    สติเยี่ยมสุด ๆ เลยครับ ขอคาระวะ

16. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    สู้ๆ นะ ครับ หายไวๆ นะ ครับ

17. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ไม่ต้องหนักใจ ไม่เป็นไรน้องเจี๊ยบ ตัวเราปลอดภัยก็ดีแล้ว
    รถหายป่วยแล้วก็กลับไปขับได้ เป็นปกติ
    เก็บเอาเรื่องอุบัติเหตุร้ายๆเอาไว้เป็นบทเรียนใช้เตือนสติ

18. Myjeabb dRIFTing

193
    5
    0
    ขอบคุณพี่พี่ ทุกคนมาก ๆ เลยคะ กำลังใจดีมากๆ เลย ^^ ขอบคุณพี่โอ๊ด คะ ^^

19. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ซ่อมเสร็จอย่างไรรายงานตัวด้วยเน้อ

20. Crony_A

4,017
    12
    0
    เดี๋ยวผมให้ช่างเช็คสายน้ำมันมั้งดีฟ่า ใช้โซฮอล ซะด้วย น่ากลัวมาก

21. cocoa99

cocoa99 New Member Member

60
    3
    0
    เสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนะครับ
    เอาใจช่วยให้รถกลับมาใช้ได้เร็ว ๆ ครับ
    :sad:

22. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมยังนึกมาตั้งนานว่า รถเราน่าจะมีถังดับเพลิงไว้ซักหน่อยไม่ต้องใหญ่มาก เผื่อ เกิดอะไร ขึ้น จนบัดนี้ยังไม่มีเลย
    สงสัย ต้องจิงจัง เรื่องความปลอดภัยขึ้นแฮะ เพราะ เรามองไม่เห็น ของพวกนี้
    ว่าแต่ ถ้าเราซื้อมาจะติดไว้ตรงไหน ได้มั่งนี่ หรือ วางไว้เฉยๆ
    แล้วแบบ ที่ตามคลองถมขายใบเล็กๆ นั่นใช้ได้ดี จริงๆ ได้มั้ยครับ นะ ใครเคยใช้มัั่งครับ
    กลับฉุกเฉินขึ้นมา จะใช้ไม่ได้ อีก เหอๆ

23. NJU

NJU New Member Member

294
    130
    0
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคับ เผื่อได้ช่วยเหลือคนอื่นด้วย

24. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ผมเอาไว้ด้านหน้าของบริเวณใต้เบาะคนนั่ง

วางแอบๆไว้ไม่ค่อยมีใครสังเกตเห็นครับ

25. 1ST

5,672
    583
    0
    แนะนำ ถังขนาด 5 ปอนด์นะครับ

ถังเล็กๆที่ขายตามร้านประดับยนต์ ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

26. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    นั่นสิผมก็ว่า คุณ 1st พอจะแนะนำ ร้าน และ ราคาได้มั้ยครับ

27. Crony_A

4,017
    12
    0
    คงต้องศึกษากันอย่างหนักๆ เลยนะคับ ถึงวิธีการใช้งาน จะได้คุ้มค่าต่อการใช้งาน

28. Myjeabb dRIFTing

193
    5
    0
    รายงานตัวแน่นอนคะ ถ้าเสร็จ แล้ว วันนี้คืบหน้า ประกันจะไม่จ่าย จะจ่ายแค่ครึ่งนึง ของค่าเปลี่ยนเครื่องถ้าเปลี่ยนเครื่องคะ
    ถ้าไม่เปลี่ยน จะจ่ายให้เต็มจำนวน ของ อะไหล่ที่ซ่อม แต่ว่า พวกแบค และของเหลวต่างๆ เราต้องรับผิดชอบร่วมกับประกันคะ

แต่ว่า หนู ก็ยังจะ ต่อสู้ ต่อไปว่า ต้องชดใช้ เต็มจำนวน เพราะเราไม่ได้เอาเครื่องไปดัดแปลง หรือทำไร ทั้งสิ้น =='

เพิ่มเติมคะ มีพี่ท่านไหนรู้จัก อู่ที่วางเครื่องฝีมือดี รับประกันของ สินทรัพย์บางไหมคะ
    ยิ่งอยู่ระแวก บางใหญ่ ไทรน้อย แทบๆ นั้นยิ่งดีมากเลยคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

พี่เฟริต ซื้อถังดับเพลิงที่ไหน ราคาเท่าไหร่คะ จะซื้อติดบ้างเหมือนกันคะ

เพราะถ้่้่าเหตุการณ์ไม่ได้เกิดที่ตลาดได้ซอยบ้านหนู หนูก็คงหาถังดับเพลิงไม่ได้เหมือนกัน ^^

ขอบคุณพี่พี่ที่น่ารักทุกคนคะ จะมาเพิ่มเติม เป้นระยะๆ เพื่อเป็นเคสศึกษานะคะ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:50:27 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:49:47 ----------

รายงานตัวแน่นอนคะ ถ้าเสร็จ แล้ว วันนี้คืบหน้า ประกันจะไม่จ่าย จะจ่ายแค่ครึ่งนึง ของค่าเปลี่ยนเครื่องถ้าเปลี่ยนเครื่องคะ
    ถ้าไม่เปลี่ยน จะจ่ายให้เต็มจำนวน ของ อะไหล่ที่ซ่อม แต่ว่า พวกแบค และของเหลวต่างๆ เราต้องรับผิดชอบร่วมกับประกันคะ

แต่ว่า หนู ก็ยังจะ ต่อสู้ ต่อไปว่า ต้องชดใช้ เต็มจำนวน เพราะเราไม่ได้เอาเครื่องไปดัดแปลง หรือทำไร ทั้งสิ้น =='

เพิ่มเติมคะ มีพี่ท่านไหนรู้จัก อู่ที่วางเครื่องฝีมือดี รับประกันของ สินทรัพย์บางไหมคะ
    ยิ่งอยู่ระแวก บางใหญ่ ไทรน้อย แทบๆ นั้นยิ่งดีมากเลยคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

พี่เฟริต ซื้อถังดับเพลิงที่ไหน ราคาเท่าไหร่คะ จะซื้อติดบ้างเหมือนกันคะ

เพราะถ้่้่าเหตุการณ์ไม่ได้เกิดที่ตลาดได้ซอยบ้านหนู หนูก็คงหาถังดับเพลิงไม่ได้เหมือนกัน ^^

ขอบคุณพี่พี่ที่น่ารักทุกคนคะ จะมาเพิ่มเติม เป้นระยะๆ เพื่อเป็นเคสศึกษานะคะ

29. 1ST

5,672
    583
    0
    เอาง่ายๆ ไปพวก โฮมโปร โฮมเวิร์คก็ได้ครับ มีเพียบ

30. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เอาใจช่วยครับ ๆ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้