วันนี้โดนข้อหา ไฟส่องป้ายทะเบียนหลังไม่ติด ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย oregano, 26 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    ไม่ได้มาโวยวายอะไรนะคับ แค่เหนื่อยใจกะตำรวจไทย ตัวผมหนะโดนปรับสองร้อย ไม่ได้มากมายอะไรหรอก แต่แค่รู้สึกว่าโดนจับผิด เพราะพี่แกเล่นก้มลงเอาไฟฉายไปส่องเลย
    (รถคันนี้ออกจากศุนย์ เดิมสนิทและยังใหม่) ตอนไปจ่ายค่าปรับ เจ้าหน้าที่ปรับยังแจ้งข้อหาว่า ผมเปลี่ยนหลอดไฟส่องป้ายเป็นสีอื่น(ก็บอกอยู่ ว่า เดิมสนิท ) แถมคนอื่นๆ โดนข้อหาแบบ ไฟหรี่ดับ ไฟมุมซ้ายไม่ติด ไรงี้
    ตามความคิดผม เรื่องแบบนี้ ถ้าพิจารณาด้วยดุลยพินิจที่เป็นธรรม มันน่าจะตักเตือนกันก็ได้ แล้วคนอื่นๆที่โดนจับตรงนั้นก็ชาวบ้านตาสีตาสา เงินสองร้อยที่ปรับไปเนี่ย อาจจะเป็นเงินรายได้ทั้งหมดของเค้าในวันนั้นก็ได้ เลยไม่ได้พูดอะไร จ่ายตัง รับใบเสร็จ ขยำทิ้ง แล้วเดินขึ้นรถ ด้วยความอนาถใจ

ปล แค่อยากบ่นหนะครับ อย่าลืมตรวจไฟส่องป้ายทะเบียนกันนะครับ :cry:

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เคยโดน สน.ตลาดพลู รถติดไฟแดงคันหน้าสุดพอดี ตร.เดินออกมาจากป้อมใกล้ ไม่รู้ว่ามันรู้ได้ยังไง

ตร : ไหนๆลองเหยียบเบรคซิ
    ผม : ครับผม

แล้วมันก็เดินไปหลังรถ แล้วก็เดินกลับมา

ตร : ไฟไม่ติดสักกะดวง ไหนๆลองเปิดไฟหน้ารถซิ จะดูว่าไฟท้ายติดไหม

ปรากฏว่าไฟท้ายติด แต่ไฟเบรคไม่ติด

ตร : งั้นช่วยเลื่อนรถไป จอดใกล้ๆป้อมหน่อย แล้วลงไปคุยกับผมด้านใน

สรุปเสียไป 200

แต่ที่ งง คือมันรู้ได้ไงว่าไฟเบรคไม่ติด ทั้งๆที่ตัวผมเองยังไม่รู้มาก่อนเลย

3. straday

straday New Member Member

138
    0
    0
    มันอยู่ที่คำนี้แหละครับ อาชีพของเค้า
    "ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของพนักงานเจ้าหน้าที่"

4. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ผิดจริงๆนั่นละคับ แต่ถ้าตำรวจมีดุลยพินิจจริงๆก็น่าจะแค่ตักเตือน

เคยมีบิ๊กตำรวจบอกว่า บางกรณีตำรวจจะตักเตือนก่อน ครั้งหน้าถ้าไม่แก้ไขถึงจับ ฟังดูดีใช่มั้ยคับ

แต่ในความเป็น ตำรวจเดินหาข้อหา แถมหาข้อหาไม่ได้ ยัดข้อหาปัญญาอ่อนแทน เช่น โซ่หย่อน ไฟส่องป้ายทะเบียนไม่ติด

นี่ละความจริงของจราจรไทย (งาน)ใหญ่ๆไม่ งานเล็กๆทำ(หลอกแดก) ไม่เชื่อลองโทรไป 191 แจ้งเรื่องอะไรก็ตามสิคับ ไม่มาหรอก ขนาดเรื่องใหญ่ผู้หญิงโดนฉุดยังไม่มาเลย

แถวบ้านผมเด็กแว้นทะเลาะกัน ถืบมอไซค์อีกฝ่ายล้ม วันรุ่งขึ้นเช้ามาเลย ( คนโดนถืบล้มเป็นลูกหลานตำรวจ ) ซึ่งถ้าไม่ได้เป็นลูกหลานอย่าหวังเลยคับ

5. ของผมส่องป้ายไม่มีเลยสักดวง(ทำชุดแต่งแล้วเค้าเอาออก)
    ........ไฟหรี่ขาด(อันนี้ไม่ทราบเปนไร...เปลี่ยนกี่รอบก้อขาด ไม่เกิน2วัน เลยปล่อยทิ้งไว้แบบนั้นเลย)
    .......ไฟหน้าซีนอน(อันนี้เป็นโปรเจ็คเตอร์แสงสีขาว10000kไม่แยงตาใคร...จริงๆไม่น่าจับนะ)
    แต่......โดนเรียกประจำจนเริมชินแล้วครับ ทีละ200ร้อยบ้าง400บ้าง = ="

6. JACK 1984

JACK 1984 New Member Member

56
    2
    0
    เช่นกันครับ น่าจะแค่ตักเตือนก็พอ อุปกรณืพวกนี้จะเสียเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ บางทีเรายังไม่รู้เลยว่าหลอกมันจะเสียเมื่อไหร่

อย่างว่า เขาก็หาค่ากับข้าวเหมือนกัน ............ ก็เลยหากันแบบง่ายๆ เห็นแล้วเซ็งแทน

7. oregano

191
    6
    18
    เวลามีปัญหากัยพวกนี้ ผมเดินไปคุยกะพวกนายร้อยซะส่วนใหญ่

รู้สึกว่าคุยง่ายกว่า มีมารยาทกว่า พวกประทวนนี่ไม่ไหว บางคนถ่อยเหลือเกิน

8. Miin JDM

Miin JDM New Member Member

25
    0
    0
    สิ้นเดือนครับ เค้าทำยอดกัน

9. beerst

beerst New Member Member

85
    3
    0
    เคยโดนครับ ต่างจังหวัด ไฟส่ิองป้ายมีสองดวง ติดๆดับๆหนึงดวง...เข้าด่านดันดับ โดนไปหนึ่งร้อยเซ็งครับ

10. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    สรุปนี้คือรายได้หลักของเค้าเหรอ ?? เป็นวิธีหากินที่ดูเหมือนจะเป็นเรื่องปรกติไปแล้ว

11. ต่างจังหวัดก็โดน ติดๆดับๆ วิ่งเข้าด่านมันดันไม่ติด
    ตอนเช้าแทนที่ด้วยหลอดLED สีขาว6ดวง พอใจยังเพ่!!!!!

12. เคยโดนเหมือนกันครับนานมาแล้วจนเกือบจะลืมไปและ

พอจ่าย100นึงเสร็จเลยพูดลอยๆดังๆว่า สัดดดใครจะไปเฝ้าว่าแม่งจะขาดเมื่อไหร่

แม่งก็พูดสวนมาว่าแหมค่าน้ำนิดหน่อยไม่น่าโมโห

13. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    ก้ออย่างงี้แหละ ตร.ไทย....!

14. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ตำรวจ ไทย

15. EG-9

EG-9 New Member Member

226
    10
    0
    ใหญ่ๆ (ตำรวจไทย) ไม่ เล็กๆ (ตำรวจไทย) ชอบ

16. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เพิ่งรู้ว่ากฎหมายมีบังคับเรื่องสีไฟป้ายทะเบียนด้วย

ใส่สีขาว (ใช้หลอด LED สีออกมาขาวจั๊วเลย) หรือสีเหลืองอ๋อยๆ ไม่รู้ว่าผิดกฎหมายมั้ยครับ? ใครมีข้อกฎหมายเรื่องนี้ รบกวนเอามาแปะให้ดูหน่อยครับ

17. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    มันหาตังไปให้เมียเล่นไพ่
    มันหาตังไปซื้อกับข้าวให้เมีย
    มันพาเมีย+ลูกซ้อนท้ายโดยไม่ใส่หมวกกันน็อค
    มันมี"ดุลยพินิจ"ที่สุดยอดมาก(กูว่าเปลี่ยนเหอะคำเนี้ย"แม่งกว้างเกิ๊นนนนน)
    มัน.....ไม่รู้จะด่าว่าอะไรดี

18. oregano

191
    6
    18
    วันนี้ไปจัดมาละ LED ทั้งยวง สว่างพอๆ กะ ไฟท้าย ไม่รุ้จะโดนอีกมั้ย 555

วันนี้เดินรอบรถก่อนเลย ว่ามีอะไรผิดอีกมั้ย เปิดตำราดูเลย ทุกกระเบียดนิ้ว

เด๋วจะขับไปเข้าด่านมันใหม่ แค้นนนนน

19. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    เดียวผมรีบจัดเอาสปอรต์ไลท์ ส่องป้าย หน้าและหฟลัง แม่มม เร้ยยย

ดูดิเมิงจะเอายังไง กับตรู

20. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ข้อหาปัญญาอ่อน...

21. โหดจังเลยคุณตี้555+

22. 420 zakao

420 zakao New Member Member

106
    2
    0
    เวลาจับโจรละหัวหด เเต่พอมาตั้งด่านจับรถซิ่งเก่งกันจัง เซง

23. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    พวกระยำแมน เวลามีเรื่องบ้านเมืองวุ่นวาย ตามป้อมไม่มี ด่านไม่กล้าตั้ง

ทีเรื่องพวกนี้ เก่งกันจริง........เฮ้อออ

24. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    ถ้าโดนเรียกแล้วยังไงก็ต้องโดนสักข้อหา เซ็ง

25. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    เซ็งกะพี่หรวดจิงๆหาเรื่องจับได้ตลอด

26. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    มีข้อหาใหม่ๆมาเรื่อยๆคับ ถ้าเค้าต้องการ

27. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    หวังว่าจะไม่โดนเรื่องดัดแปลงสภาพนะครับ (แซวเล่นๆ แต่เกิดเป็นจริงคงขำไม่ออกเหมือนกันเนอะ)

28. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    ข้อหาแดก มี108 1900 เถียงสู้ได้ ก็หาข้ออ้างไหลอย่างกะปลาไหล เหนื่อยใจ

29. TheKop100%

TheKop100% New Member Member

102
    1
    0
    อาทิตย์ที่แล้วเจอพวกแมร่ง ขี่มอไซค์ช่วงหัวค่ำไม่เปิดไฟแถมย้อน แล้วขับเร็วอีกแมร่งเอ่ยย

อยากชนให้รู้แล้วรู้รอด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้