ขับๆอยู่ไฟเอนจิ้นกะไฟกาน้ำมันเครื่องก้อโชว์ ไม่ทราบว่าเปนเพราะอะไรคะ ?

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย phonkung, 20 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. phonkung

phonkung New Member Member

63
    5
    0
    เมื่อตอนเย็นขับรถกลับบ้านระหว่างทางแล้วอยู่ๆเครื่องก้อดับ ไฟเอนจิ้นกะไฟกาน้ำมันเครื่องโชว์
    พอสตาร์ทใหม่ ก้อปกติดี วิ่งฉิวถึงบ้าน อยากทราบว่ามันเปนเพราะอะไรคะ ร้ายแรงรึเปล่าอ่า
    กลับมาเช็คระดับน้ำมันเครื่องก็ปกติดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

2. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    พี่ๆ ครับ มาตอบด้วย ครับ อิอิ

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ลองเช็คระดับน้ำมันเครื่อง ดูก่อนน่ะครับ :D

4. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    เครื่องดับ ไฟมันก็ขึ้นอยู่แล้วนี่นา หรือผมเข้าใจผิด อ่าา

5. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    พอสตาร์ทเครื่องเเล้วมันดับมั้ยครับ ถ้าดับก็ปกติ

6. phonkung

63
    5
    0
    ระดับน้ำมันเครื่องก็ปกติค่ะ พอสตาร์ทใหม่ก้อปกติค่ะ
    สงสัยว่าทำไมขับๆอยู่แล้วเครื่องมันดับคะ เกี่ยวกับว่าเพิ่งเปลี่ยนแบตมารึเปล่าอ่ะ
    ตอนที่เปลี่ยนช่างเค้าไม่ได้ต่อไฟสำรองอ่ะค่ะ ถอดขั้วออก 2 ชั่วโมงกว่าๆได้
    วันี้ขับออกไปก้อปกติทุกอย่าง เครื่องมันไม่ดับแล้วค่ะ
    ตอนนี้รู้สึกไม่ค่อยสบายใจค่ะ ไม่รุ้ว่ารถเปนอะไรรึเปล่า หรือว่าต้องดูส่วนไหนเป็นพิเศษ

ขอบคุณค่ะ

7. phonkung

63
    5
    0
    ระดับน้ำมันเครื่องก็ปกติค่ะ พอสตาร์ทใหม่ก้อปกติค่ะ
    สงสัยว่าทำไมขับๆอยู่แล้วเครื่องมันดับคะ เกี่ยวกับว่าเพิ่งเปลี่ยนแบตมารึเปล่าอ่ะ
    ตอนที่เปลี่ยนช่างเค้าไม่ได้ต่อไฟสำรองอ่ะค่ะ ถอดขั้วออก 2 ชั่วโมงกว่าๆได้
    วันี้ขับออกไปก้อปกติทุกอย่าง เครื่องมันไม่ดับแล้วค่ะ
    ตอนนี้รู้สึกไม่ค่อยสบายใจค่ะ ไม่รุ้ว่ารถเปนอะไรรึเปล่า หรือว่าต้องดูส่วนไหนเป็นพิเศษ

ขอบคุณค่ะ

8. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ปกติครับ แต่อาการขับไปแล้วดับไปเฉยๆ ผิดปกติเล็กน้อย อาจะเป็นตัวชดเชยรอบสกปรก ล้างก็น่าจะดีขึ้นครับ :D:D:D:D

9. bank10230

bank10230 New Member Member

16
    1
    3
    เท่าที่อ่านดูรายละเอียดเท่าที่มี ผมขอเดาว่ามีอาการอื่นๆอีกเล็กน้อยที่ไม่ได้บอกมาด้วย

เช่น เครื่องสั่นตอนจอด หรือ ถอนคันเร่ง ผิดจากตอนก่อนเปลี่ยนแบต

ละก็ตอนที่ดับนั่นก็คือตอนที่จอดด้วย อาจจะติดไฟแดง หรือ จอดทำธุระอะไรซักอย่าง

โดยที่คุณใช้งานอุปกรณ์ไฟฟ้าครบสูตร ไม่ว่าจะเป็นแอร์ วิทยุ (และอาจจะรวมถึงไฟส่องสว่างถ้าตอนนั้นเป็นตอนกลางคืน)

ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องกังวลครับ มันคืออาการของรถที่เพิ่งเปลี่ยนแบต โดยที่แบตลูกนั้นยังประจุไม่เต็มที่ ถ้าใช้งานรถทุกวันเป็นประจำเดี๋ยวก็หายเอง

แต่ถ้าที่ผมเดาอาการอื่นๆที่คุณไม่ได้แจ้งมาด้วยผิด เช็คให้ดีเลยครับงานอาจจะเริ่มงอกเล็กๆครับ

ส่วนที่ว่ารถดับละไฟโชว์เนี่ย อันนั้นแน่นอนครับ เหมือนกันทุกคันทั่วโลกบางคันมีมากกว่านั้นอีก2-3ดวงด้วยนะเอ้อ อิอิ.....

ซึ่งถ้ามันดับไปหลังเครื่องติดก็ไม่มีอะไรน่าห่วงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้