สอบถามเรื่องแคตตาไลติกครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย benzgio18, 20 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    อาการของแคตาไลติกดัน หรือว่าเสื่อมสภาพเป็นยังไงครับ
    รถผมเวลาขับ แล้วพอจอดลงมาจากรถจะได้ยินเสียงดังแป็กๆๆๆ
    ตรงบริเวณใต้ท้องรถ และกลิ่นไอเสียจะฉุนมากครับ
    ไม่แน่ใจว่าใช่แคตตาไลติกหรือป่าวครับ และถ้าตัดออกจะมีผลอะไรกับรถ
    บ้างป่าวครับ นอกจากจะไม่มีตัวกรองไอเสียครับ

2. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    แคต หน้าที่ของมันไว้กรองไอเสียที่ว่ากันว่าเป็นมลพิษครับ ไม่ได้ช่วยเก็บเสียงอะไร

ในไส้มันจะมีวัสดุอะไรมากมายดักพวกมลพิษอยู่ ส่วนตัวเอาออกไปตั้งแต่เปลี่ยนเฮดเดอร์ เพราะช่างบอกว่าเปลี่ยนเฮด + ขยายทางเดินท่อใหม่

ใส่ไปมันจะอั้นเปล่า ๆ ทำให้เฮดร้อนด้วย (ไอเสียออกไม่สะดวก) ก็เลยเอาออก ถ้าเอาออกไม่มีผลอะไรครับ แค่ไม่มีตัวกรองมลพิษ แรก ๆ จะเหม็นไหม้นิดนึง

ขับไปวัน สองวัน กลิ่นก็จะหายครับ

ส่วนเรื่องเสียดัง ลองเช็คน็อตตรงหน้าแปลนแต่ละจุด ลองเขย่าพักกลาง พักปลายดูครับ ว่าไส้แตก ผุ หัก หรือเปล่า ลองดูครับ ...

3. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    ขอบคุณครับ พวกน็อตต่างๆลองผมลองเช็คดูแล้วครับ ยังแน่นดีอยู่ อีกอย่างครับ แคต ถ้าตัดออกเอาไปขายจะได้ซักเท่าไหร่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้