เวลาสตาร์ทรถ แล้วไฟน้ำมันเครื่องมันโชว์ปุ๊บนึงแล้วดับไป เป็นอาการปกติหรือเปล่าครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย pookpui, 27 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ประมาณว่า ก่อนหน้านี้เวลาผมจะสตาร์ทรถ แล้วบิดกุญแจมาค้างที่ On ก่อน เพื่อรอให้ไฟโชว์น้ำมันเครื่องดับ แล้วค่อยสตาร์ท พอสตารท์ปุ๊บ ก็จะไม่มีไฟน้ำมันเครื่องโชว์ตอนสตาร์ท

แต่ตอนนี้ หลังจากสเตป บิดกุญแจมาค้างที่ On ก่อน เพื่อรอให้ไฟโชว์น้ำมันเครื่องดับ แล้วสตาร์ท ทุกครั้งที่เครื่องติด ไฟน้ำมันเครื่องจะโชว์ประมาณ 1 วินาทีหรือเร็วกว่านั้น ไฟก็จะดับไป มันเกิดจากอะไรครับ ใครพอรู้บ้าง เพราะก่อนหน้านี้อาการนี้เป็นนานๆครั้ง แต่เด๊ยวนี้เป็นทุกครั้งเลยอะ หรือเป็นเพราะว่าผมเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาแล้วปริมาณน้ำมันเครื่องมันเกินจากขีด F มานิดนึง

ขอความรู้หน่อยนะจ๊ะพี่น้องๆๆๆๆๆๆ

2. อาการนี้ เครื่องใกล้พังว่ะ ชาร์ฟ จะละลายแล้ว ต้องวาง non air

555 น้ำมันเครื่องที่เปลี่ยนมาใหม่ มันหนืดกว่าเดิมป่าว ปั๊มมันเลยดูดไปสร้างแรงดันได้ช้ากว่าเดิม หรือ กรองน้ำมันเครื่อง มันกรองเทพไปรึเปล่า น้ำมันเครื่องผ่านยาก

3. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ก็ยี่ห้อเดิม เบอร์เดิม ผมใช้มาสามปีแระ Castrol Magnatec 10W40 กรองน้ำมันเครื่องก็ใช้กรองแท้ตรงรุ่น 3S ขอรับ

4. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    เครื่องพัง ต้องวางใหม่สถานเดียว 5555

5. pookpui

1,304
    6
    38
    แต่ละคนคำตอบมันช่างจริงใจจะช่วยเหลือเยี่ยงนัก 5555555555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้