สอบถามเกี่ยวกับกระจกรถ mr2 sw20 ครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย LN_ZCar, 19 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LN_ZCar

LN_ZCar New Member Member

35
    0
    0
    สอบถามเกี่ยวกับกระจกรถ mr2 sw20 ครับ
    ถามว่า บางคัน กระจกเขียว บางคัน กระจกสีชา
    ต่างกันยังไงเหรอครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ธันวาคม 2011
  2. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ของผมเดิมๆ ก็ชาทั้งคันนะครับ สังเกตุจากตอนรถไม่ติดฟิลม์กรองที กระจกถ้าไม่เคยเปลี่ยน หรือเปลี่ยนแต่ใช้ของเดิม จะเป็นยี่ห้อ ASAHI ครับ ทุกบาน ไม่มีตรา มอก นะ ถ้ากระจกทีบาร์ ยี่ห้อนิปป่อนครับ

ถ้าจะเอาแบบเดิมสุดๆ ก็กระจกบานหน้าจะมีเสาอากาศเป็นเหมือนเส้นแบ่งกระจกอยู่ตรงกลางกระจกหน้า ยาวทั้งแถบครับ(รถเรามันเดิมจัด อะไรที่เป็นของเดิมเราดูได้หมด 5555555) แต่อันนี้มีหลายคันเค้าก็เอาออกไปนะครับ

3. เสปค ญี่ปุ่น ชา ทั้งหมดครับ ภายในพรมดำทั้งหมด แต่ถ้าเป็นปีใหม่หน่อย (เช่น รถโอม) พรมภายในจะเป็นสีเทา ครับ

เสปคอังกฤษ กระจกเขียว และมีหลังคา sunroof ด้วย ภายในก็มี สีดำ กับสีน้ำเงิน

ส่วนรถบ้านเราที่เห็นกระจกเขียว นั่นคือกระจกแตก มาแล้วครับ และกระจกชามือสอง บานละ 9000-10000 ครับ เค้าเลยไปซื้อกระจกบ้านเราใส่กัน ยี่ห้อที่เห็นเยอะๆ ก็ TSG เป็น ลามิเนท บานละ 3000 กว่าบาท

4. LN_ZCar

35
    0
    0
    ถ้าบานหน้า เป็น asahi และมีเส้นแบ่งตรงกลางสองเส้นคู่ แต่เป็น เขียว หล่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ธันวาคม 2011
  5. แล้วบานอื่น คุดณเป็นสีเขียวหรือเปล่าล่ะครับ ถ้าบานอื่นเป็นสีเขียวก็จัดมาได้เลย

แต่ถ้าบานอื่นเป็นสีชา แล้วจะซื้อบานหน้าสีเขียวไปเพื่อ ??

6. LN_ZCar

35
    0
    0
    คิดเล่นๆไงคับ แปลกดี ที่ไม่ได้จำเป็นว่าถ้ากระจกเขียว แปลว่าแตกมา หรือเป็นของไทย :)

ว่าแต่รถผม ไม่ได้ยี่ห้อ nippon เฉพาะ กระจกชา t-bar ตามที่ K.pookpui บอกหน่ะครับ มันลามไปบานอื่นๆด้วยอ่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เอาง่ายๆ ถ้าเป็นกระจกไทย จะมี มอก. ที่กระจกครับ

ถ้าเป็นสีชา ไม่มี มอก. จะเป็น JDM Spec จะมีเส้นสายอากาศ หรือไม่มีก็ตาม

ถ้าเป็นสีอื่นๆ และไม่มี มอก. ก็จะไม่ใช่ JDM ครับ จะเป็น UK DM หรือ AUS DM ก็เป็นไปได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้