@ นำมาฝากชาวRACING FORUM แผ่นCDคุณภาพต่ำอาจสร้างความเสียหายกว่าที่คิดครับ!!! :-0 @

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย DUKE_68, 6 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    จริงๆเรื่องเกิดตั้งแต่เช้าวันจันทร์ครับ ตื่นเช้ามา เปิดคอม เหลือบไปเห็นกองCDเก่าๆวางอยู่ จึงลองนำมาใส่เครื่องว่าแผ่นอะไรเพื่อจะคัดทิ้ง....

"ตึ้ม!!!" กระจายเลยครับ เศษแผ่นCD กระจายออกมา ต้องใช้คำว่าระเบิดครับ! เป็นไฟเลย ไดรฟ์พังไปเรียบร้อย ทั้งๆที่ก่อนนั้นไดรฟ์ไม่เคยมีปัญหาใดๆมาก่อน ใช้งานดี ปกติมากๆ

ก่อนนำCDใดๆไปใช้งาน ตรวจดูซักนิดก่อนครับ จะได้ไม่เสียเงิน เสียเวลากับเรื่องเล็กๆแบบนี้.... T..T

และถ้าเกิดแผ่นติดหรือมีอะไรผิดปกติ ไม่ควรเอาตาไปส่องนะครับ!!!

สภาพไดรฟ์รอยใหม้ชัดเจน

เศษแผ่นที่ซีดีที่พุ่งกระจายออกมา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2011
  2. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    แล้วมันระเบิดได้ไงอ่าคับ

3. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    โห ระเบิดเลยเหรอครับ

4. e'-JiN

e'-JiN New Member VIP

723
    30
    0
    แผ่นใหม่ๆก็สามารถกระเบิดได้คร้าบบบ...เพราะเคยเกิดคืนที่ออฟฟิตทีนึงแล้ว...แผ่นใหม่แกะกล่องเลย...คาดว่าน่าจะเกิดจากการอ่านหมุนสูงเกินไป(ความร้อนสะสม)...จึงระเบิด...

5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แต่ของผมเครื่องเพิ่งเปิดเลยครับ เรื่องความร้อนจึงตัดออกไป มันระเบิดทันที เห็นๆเลย ไม่เกิน 1 นาทีหลังใส่แผ่น

6. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    เป็นเพราะแผ่นไม่ได้มาตรฐาน เกิดการเสียรูปทรงเล็กน้อย และเมื่อใส่เข้าไปในไดรฟ์ที่หมุนด้วยความเร็วสูง และแผ่นไม่ได้ศูนย์(ไม่บาลานซ์) กระแทกเข้ากับถาดรองตอนหมุนที่ความเร็ว หมื่นรอบต่อนาที เหตุการก็จะเป็นเช่นนี้แหละครับ

7. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    เคยเป็นเหมือนกัน เมื่อก่อนทำร้านเน็ต ลูกค้าเอาแผ่นมาไรท์งาน ใส่เข้าไป แค่เริ่มหมุนแผ่นก็แตกกระจายหลุดออกมาจากไดร์ฟเลย แผ่นราคาถูกยี่ห้อดังนี้แหละ

อาจจะเนื่องมาจาก แผ่นไม่ได้ศูนย์ อย่างที่ข้างบนบอก เวลาหมุนด้วยความเร็วสูงมันก็เลยสบัด

เสร็จแล้วก็ต้องถอดไดร์ฟออกมา แกะเอาเศษแผ่นออกมา ก็ใช้งานไดร์ฟได้ต่อ ไม่มีปัญหา

8. DUKE_68

6,189
    129
    63
    มันยังใช้ได้ต่อใช่ไหมครับ แล้วหลังจากนั้นเครื่องสามารถเล่นได้อีก แล้วเกิดปัญหาเดิมขึ้นอีกไหม มีคนบอกผมว่า ถ้าใช้ต่อมันก็จะเกิดขึ้นอีก ควรเปลี่ยนไดรฟ์ไปเลย จริงหรือไม่?

9. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    เอาเศษแผ่นออกมาทั้งหมด รวมทั้งเศษอลูมิเนียมที่เคลือบบนแผ่น มันแตกกระจายอยู่ในนั้น เอาออกให้หมด ก็สามารถใช้งานได้ต่อไป

จะเกิดเหตุการณ์นี้อีกก็ต่อเมื่อเจอแผ่นที่มีปัญหาแบบนั้นแหละ ไม่เกี่ยวกับไดร์ฟนะ ทุกวันนี้เรายังใช้ไดร์ฟที่แผ่นเคยแตกอยู่ ไม่มีปัญหา แต่เอาไดร์ฟไว้ล่างๆ หน่อย เดี่ยวเจอแผ่นแตกกระจายบินออกมาอีก :D

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณครับ จะได้ระวังไว้ครับ อตร.จริงๆ

11. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    พึ่งรู้ครับ ว่ามันระเบิดได้ ขอบคุณที่เตือนครับ

12. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ไรท์ มา เป็น 1000 แผ่น ไม่เคยเจอเลยครับ

:D

แผ่นราคาถูกยี่ห้อดังเหมือนกัน

สงสัยเราดวงดี

ส่วนตัวผมมั่่นใจ แผ่นราคาถูกใหม่ๆ ซิงๆ มากกว่า แผ่นราคาเเพงตั้งขายข้ามปี อีกครับ

13. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    นี่แหละผมถึงใช้แต่ PRINCO กับ SONY ของถูกๆใส่ไปแล้วพอหมุนปุ๊บดัง ฟื้ดๆๆๆ แผ่นมันไม่เรียบเอาซะเลย

14. koenma

koenma New Member Member

7,192
    5
    0
    ของผมมันแตกไปซัดซะหัวอ่านกระจุยเลยครับ

15. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    ต่อไปจะได้ระวัง...ขอบคุณครับ

16. KengRacing

932
    113
    43
    สงสัยต้องมีเครื่องบาลานซ์แผ่น cd, dvd เนอะ แผ่นจะได้ไม่สั่น ไม่แตกระหว่างทาง

17. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    อันตราย ใกล้ตัวเลย
    ไม่เคยเจอ แต่คงต้องระวังแระ
    ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ ครับ

18. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เมื่อท่านอ่านข้อมูลใน disc นี้เสร็จแล้วจะทำลายตัวเองทันที ปี๊บๆ บึ้ม

(เหมือนใน Mission Impossible หรือเปล่า)

ขอบคุรครับ ที่เตือนๆกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้