B 1 1 กับเรื่องเบรคครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 18 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    สวัสดีครับพี่ST ทุกท่านนนน......

วันนี้ผม นาย B11ภูธร มีปัญหามาสอบถามพวกพี่ๆอีกแล้วครับ เรื่องของเรื่องคือว่าผมอยากเปลี่ยนผ้าเบรคอ่ะครับ เครื่องเดิมๆ แต่คนขับค่อนข้างตีนผีนิดนึง เลยอยากจะถามว่าน่าใช้ตัวไหนดีครับ

- bendix ตัว เจเนอร์รัล
    - bendix ตัว เมทัลคิง ไทเทเนียม
    - bendix ตัว อัลติเมต

แต่ในเมืองผมก็ขับประมาณ 60-70 ครับ แต่พอเลยเขตเมืองมาหน่อย(บ้านผมห่างจากตัวเมือง 5กม.) ขึ้น4เลนแท้เท่านั้นแหละครับ วิญญาณไอ้ตีนผีเข้าสิงทันที 120-140 ตลอด ส่วนวิ่งข้าม จว.ในภาคใต้ ก็ 110-140 เหมือนกันครับ แล้วแต่ช่วง

ด้วยสันดานการขับที่กล่าวมาข้างต้นนี้ อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าใช้ตัวไหนดี หรือพี่ๆมียี่ห้ออื่นแนะนำก็ได้นะครับ และก็สายเบรคครับ จะเปลี่ยนเป็นสายถักได้ไหมครับ เปลี่ยนแล้วดีกว่า เหมาะสมกว่าสายของเดิมมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ขอแถมครับ ถ้าผมอยากได้ดิส4ล้อเลย แต่ไม่เอาพวกแปลงจากดรัมมาเป็นดิสอ่ะครับ เคยเห็นบทเรียนจากคนรู้จักแล้ว ซื้อดิสมาแปลงจากดรัมเป็นดิส เกือบได้นั่งรถเข็นตลอดชีวิต(น่ากลัว):sad: มีของรถรุ่นไหนบ้างครับที่พอจะเอามาใส่ได้ทั้งชุดเลยอ่าครับ ทั้งจาน ทั้งสาย ทั้งหม้อ ทั้งคาลิปเปอร์ อันนี้ถามไว้ประดับความรู้้ครับ ไว้วันหน้าเผื่อทีอยากวางเครื่องใหญ่ เบรคก็ต้องเปลี่ยนด้วย จริงมั๊ยครับ
    [/FONT][/FONT]

2. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ผมเมื่อก่อนผ้าเบรคเดิมที่เคยใช้จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร เวลาเบรคเสียงจะดังมาก และเวลาขับเร็วมากๆๆ แล้วเบรคให้อยู่ได้ครั้งแรกครั้งเดียวเท่านั้น ครั้งที่สองจะลื่นไปเลยนะ
    แต่พอเปลี่ยนใหม่ใช้ตัว bendix ตัว เมทัลคิง ไทเทเนียม ก็เบรคดีขึ้นกว่าผ้าเบรคเดิมเยอะเลย ตอนไปเปลี่ยนกะจะลองตัว bendix ตัว อัลติเมต แต่พอดีต้องสั่งของ สองวันเลยไม่ได้ลอง
    ไว้คราวหน้าจะลองดูแล้วจะมารายงานผล (ปล.แต่ผงผ้าเบรค bendix สกปรกเต็มล้ออย่างมากมายเลย แต่เบรคดีขึ้นก็ต้องยอม)

3. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อยากให้ได้ผลดีจริง ๆ เปลี่ยนหม้อลมเป็นของ B14 ครับ
    แล้วใส่ Ultimate แต่

ผมใช้งานหนัก ๆ ก็เฟดนะ เอาไม่อยู่ครับ จานเดิมมันไม่มีครีบระบาย มันร้อนมัก ๆ
    ถ้าวิ่ง 5 กิโล เร็ว ๆ ตามที่บอกก็พอครับ เอาอยู่

4. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    สรุปว่าตอนนี้เดิมๆเปลี่ยนผ้าอย่างเดียว เอาเมทัลคิงส์ดีกว่าใช่มั๊ยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้