คอยล์เครื่องเจ ใส่B11

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Nooky_B11, 18 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    พี่ๆค้าบ

ผมขอรบกวนพี่ๆที่รู้การเปลี่ยนคอยล์เครื่อง B11 จากคอยล์ธรรมดาเ้ป็นคอยเครื่องเจหน่อยอ่าค้าบ

สามารถเปลี่ยนเองได้ป่าว ผมเพิ่งได้มาวันนี้ 500 บาท

ผมงงสายไฟอ่าค้าบ [​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กันยายน 2010
  2. mr.m-b11

mr.m-b11 New Member Member

119
    0
    0
    คอยเจไม่เคยลองครับแต่พืนฐานวงจรแล้ว ไฟจากสวิทย์จะเข้าขั้ว+คอล์ย และขั้ว - คอล์ยจะต่อเข้าที่จานจ่ายครับ

3. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    ไม่เห็นรูปครับ แต่คิดว่า ไม่น่าจะต่างจากคอยล์เดิม

หรือเปล่าชัวร์ ให้ร้านไดร์ ต่อให้ก็ได้ครับ

แต่เท่าที่เจอ น่าจะเป็นตรงปลั๊กหัวเทียนมากกว่าที่ไม่ใช้ด้วยกันไม่ได้

4. Nooky_B11

331
    2
    0
    ขอบคุณค้าบ แต่วันนี้ผมไปร้านไดนาโม ร้านบอกว่า เค้าไม่กล้าทำให้ เพราะมันเกี่ยวกับองศาจุดระเบิดอ่ะครับ

5. HeartBanDit

374
    170
    0
    เปลี่ยนร้านครับ

เปลี่ยนคอยล์ เกี่ยวกับ องศาจุดระเบิดด้วยหรอ .... เครื่อง E13 เนี้ย อะนะ

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ง่า ไม่เคยใช้ครับ
    ตามพี่กิ้งไป

7. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    เครื่องจานจ่าย จะทำเป็นไดเร็คคอย ต้องใช้ ECU ใหม่ควบคุมครับ

8. Nooky_B11

331
    2
    0
    ต้องใช้ ECU ด้วยหรอค้าบ แล้วจาหารุ่นไหน ยังไงอ่าคับ แนะนำด้วยค้าบ

ขอบคุณค้าบ

9. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    งานนี้ยาวครับ เพราะระบบะมันคนละระบบกันเลย คาร์บูกับหัวฉีด ต้องเอา ecu, sensor ที่เกี่ยวกับสัญญาณการจุดระเบิดของชุดมันมาครบๆ

แต่ของเจมัน 6 สูบ แต่ถึง 4 สูบ ก็ต้องมาดูสัญญาณ crank ว่าอ่านเหมือนกันหรือไม่ ของ E15 ผมไม่ทราบนะครับ ว่าสัญญาณเป็นรูปแบบไหน

กี่ลูป แต่ที่เห็นจาก SR กับ GA รอบนึง pulse เป็นร้อยๆลูก แต่ โตโยต้า แค่ไม่กี่ลูกเอง มันไม่เหมือนกันครับ

ถ้าอยากใช้จริงๆ มันต้องใช้กล่องพวก F-con หรือ engine management ที่สามารถโปรแกรมให้อ่านสัญญาณที่ universal ได้

แต่ไม่คุ้มหรอกครับ ผมว่าใส่คอยโร ง่ายกว่าครับ แล้วก้ไม่ต่างกันด้วย กับที่จะแปลงเป็นไดเร็คคอยย์ อ่ะครับ

10. HeartBanDit

374
    170
    0
    จากรูปที่เห็นในหัวกระทู้ ไม่ใช่คอยล์แยก นะ
    จำได้ว่ามันมี ขั่วอยู่ 2 อัน
    ถ้าเอาปลั๊กหัวเทียนขึ้นบน ขั่วซ้ายจะเป็น + ขั่วขวาจะเป็น - แต่เอาให้ชัวร์ หาร้านไดร์ ที่เป็นๆดีกว่าครับ
    ถ้าอยู่แถวนนท์ หรือ ปทุมโทรมาครับ เดี๋ยวแนะนำให้

11. Nooky_B11

331
    2
    0
  12. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    GE มันไม่ใช่ direct นะเบสท์

13. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    อ้าว ผมไม่เห็นรูปครับ นึกว่าแยก

ขออภัยครับ ร่ายซะยาว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กันยายน 2010
  14. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    ลองถามช่างดูด้วยนะครับว่าคอยล์เจต้องใช้ igniter ด้วยรึป่าว

15. sonnyza

sonnyza New Member Member

445
    31
    0
    มาแอบดู จะใส่อยู่เหมือนกัน

16. Nooky_B11

331
    2
    0
  17. mr.m-b11

mr.m-b11 New Member Member

119
    0
    0
    คอยเจไม่ทราบครับแต่ถ้าคอล์ยโรตารี ต่อง่ายครับ..ต้นเท่าเดิมปลายเดินเร็ว

18. supakit

supakit New Member Member

303
    6
    0
    สายหัวเทียนหาซื้อที่ไหนได้หรอ หรือ คัยมีบอกนะคับ

19. Nooky_B11

331
    2
    0
    พี่ค้าบ คิอผมลองใส่เองแล้วนะค้าบ มันก็สตาทเครื่องติด ติดเรวกว่าเดิมด้วย แต่ตัวขาวๆก่อนเข้าคอยล์มันร้อยจี๋เลยอ่ะค้าบ เลยไม่กล้าใช้ อยากรู้ว่าตัวขาวๆ มันคืออะไรอ่ะค้าบ แล้วแก้ไขยังไงได้มั่งค้าบ

http://postto.me/show.php?id=9b0fa0f...b04600c41f6e87

http://postto.me/show.php?id=4e08c10...6ac2b838698780

20. Nooky_B11

331
    2
    0
  21. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    ขดลวดเหนี่ยวนำไฟ ปกติก็ร้อนครับ แต่ถ้าร้อนมากเกินไปก็อาจจะต่อสายไฟผิดก็ได้ครับ หรือต่อไม่ผ่านตัวคุมกระแส

ลองถ่ายรูปสายไฟมาให้ดูหน่อยสิครับ

22. HeartBanDit

374
    170
    0
    R กระเบื้องเอาออกได้เลยนะ ไม่ใช้ก็ได้

23. Nooky_B11

331
    2
    0
    ตัวขาวๆนั่นคือ R กระเบื้องหรอค้าบ แล้วถ้าไม่ใส่จะเป็นอะไรไหมอ่ะค้าบ แล้วทำไมมันถึงได้ร้อนจี๋ๆเรยอ่าค้าบ

ขอบคุณค้าบ

24. giantmodify

giantmodify New Member Member

18
    0
    0
    R กระเบื้องหรือรีซิสเตอร์ คือ ตัวต้านทานในวงจร ทำหน้าที่จำกัดกระแสไม่ให้ไหลเกินจากค่า ที่ได้กำหนดไว้ ซึ่งเวลาทำงานจะร้อน ส่วนมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับกระแสที่ไหลผ่านตัวมัน ซึ่งปรกติถ้าเป็นตัวใหญ่แบบนี้นั้น ต้องมีกรแสสูงไหลผ่านตัวมันแต่นอนทำให้ร้อนมาก อาจช่วยระบายความร้อนถ้วยการแนบตัวถังหรือใส่ซิงค์ ส่วนจะต่อตรงไม่ผ่านตัวนี้ได้หรือไม่ ไม่ทราบครับ

25. supakit

303
    6
    0
    เมื่อวันอาทิด ไปใส่คอย เจมาครับ ได้มา 700
    พอวันเสา ขับอยุ่ดีดี คอยระเบิดครับของเหลวไหลออกหมด พลานทำให้จานจ่าย พังด้วยเรย
    วันนี้ไปเชียงกงแถวบ้านมาเรย ได้จานจ่าน cdi ของ e15 พร้อมคอลย ราคา 2300
    ตอนนี้เส็ดแล้ว วิ่งดีกว่าเดิมครับต้นๆ แต่ยังไม่ได้ลองยาวๆ ยังม่ายกล้า

26. Nooky_B11

331
    2
    0
    โหว ถึงกับระเบิดเรยหรอค้าบ แล้วขับกลับไงอ่า

จานจ่าย e15 มีอีกไหมอ่ะค้าบ ซื้อจากไหนอ่า ราคาจานจ่ายอย่างเดียวเท่าไหร่ค้าบ

ขอบคุณค้าบ

27. Nooky_B11

331
    2
    0
    โหว ถึงกับระเบิดเรยหรอค้าบ แล้วขับกลับไงอ่า

จานจ่าย e15 มีอีกไหมอ่ะค้าบ ซื้อจากไหนอ่า ราคาจานจ่ายอย่างเดียวเท่าไหร่ค้าบ

ขอบคุณค้าบ

28. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    นอกจากคอยล์เจกับโรตารีแล้วยังมีตัวไหนอีกครับที่ใส่ได้ อยากได้เป็นทางเลือกครับ ถ้าหากเกิดสองตัวที่ว่านี้ไม่เวิร์ค(สำหรับผม.....เรื่องมากอีกแล้วตรู...อิอิ)

ขอบคุณครับ

29. supakit

303
    6
    0
    ลากกลับอู่ครับ
    เด๋วจะแวะไปถามให้นะครับ ว่ามีอีกป่าว
    อยุ่แถวศาลายาอ่ะครับ เชียงกงเล็กๆ

30. Nooky_B11

331
    2
    0
    ขอบคุณค้าบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้