เบสหลบ...ทำงัยดี

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย fcs, 11 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. fcs

fcs Guest

0
    0
    0
    ถามเพื่อนๆในบอร์ดครับ

ทำไมเสียงเบสในรถผมมันหาไปบางเพลง(คือเสียงเบาจนแทบไม่ได้ยิน) สงสัยดังต่อไปนี้
    ของผมมี front เดิม + amp sedona 465 + merel pluse6.5 คู่หน้า+sub kicker es104
    1. เกี่ยวกับปริมาตรตู้หรือไม่เช่น ไม่เข้ากับ spec ของ sub
    2. ผมปรับ x-over ที่ hi = 250 hz, low = 100 หลังจากที่ลองฟังและปรับไปเรื่อยๆ อยู่หลายหน จะบอกว่าทำไมไม่ไปให้ร้านปรับให้ คืออันนี้อยากลองเองครับ ได้รู้เรื่องไปด้วย ส่วน gain ผมปรับที่ hi ครึ่งนึง
    ที่ low เต็ม max เลย(เกินไปมั้ย) bass boost ที่ hi ปรับ เต็ม max ที่ low ปรับประมาณ 75% แล้ว
    ลองฟังดูคิดว่าโอเค แต่ไม่รู้ว่ามันถูกต้องหรือป่าว

ยังงัยรบกวนเพื่อนสมาชิกผู้มีความคิดเห็น ช่วยชี้แนะด้วยครับ เป็น know how ไปในตัวด้วย

2. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ต้องดูที่คุณภาพแผ่นครับ

3. fcs

fcs Guest

0
    0
    0
    watee.kpc ต้องดูที่คุณภาพแผ่นครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

เพิ่มเติมครับ
    เพลงที่ฟังเป็น audio แท้ครับ ซึ่งผมได้ลองฟังจากแหล่งอื่นเช่น คอมฯ หรือ
    เครื่องเล่น cd แล้วมันไม่เป็นอ่ะครับ เลยคิดว่ามันผิดปรกติครับ

4. watee.vce

171
    3
    0
    เท่าที่ผมมอง มันไม่ได้เป็นตลอดเป็นเฉพาะบางเพลงใช่มั้ยครับ
    น่าจะมองไปที่ระบบเสียง low คือย่านเสียงต่ำ ตอบสนองไม่ทั่วทุกย่าน
    1. กำลังขับไม่พอในช่วงโหมโรง
    2. ตู้ลำโพงเล็กเกินไป หรือเลือกแบบตู้ไม่เข้ากับลำโพง ทำให้การตอบสนองในช่วงความถี่ต่ำมากๆขาดช่วงไป
    ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

5. watee.vce

171
    3
    0
    และก็อาจจะจูนความถี่หรือเฟสของลำโพงเบสไม่เข้ากับอคูสติกของรถครับ
    จะแก้อย่างไร ตามข้อที่
    1. ลองสังเกตุที่เพลงเวลาเพลงช้าๆเบสหนักๆปลายเสียงเบสมีการคลิบของสัญญาณหรือเปล่าครับ ถ้าหายไป หรือไฟทำงานของเพาร์เวอร์มีการกระพริบก็แสดงว่าระบบไฟไม่พอ หรือเวลาเพลงเร็วๆเน้าเนื้อเบสแล้วมันหายไปก็เป็นไปได้ว่าแอมป์ไม่ไหว หรือไม่ก็สังเกตุที่ไฟห้องโดยสารกระพริบตาสเสียงเพลงมั้ยครับ
    หรือสังเกตุที่ฟร้อนต์ว่ามีการกระพริบที่เวลาเร่งหนักๆ หรือเร่งมากๆหรือไม่ แสดงให้เห็นว่าแอมป์กินกระแสอินพุตเยอะทำให้ไฟไม่พอที่ฟร้อนต์ครับ
    วิธีแก้ ถ้าเป็นที่ฟร้อนต์ ก็เพิ่มแคป หรือคาปา ค่าซัก 10,000 uf 25 โวลท์ ถ้ามีพื้นที่พอติดหลายๆตัวก็ได้ครับไฟที่ฟร้อนต์จะได้นิ่ง ไม่น่าเกิน 25 บาท/ตัวครับ และก็ต่อสายรีโมทผ่านรีเลย์ดีกว่าครับ
    น่าจะหาย ต่อระหว่างขั้วบวก กับขั้วลบของฟร้อนต์ใกล้ๆเลยนะครับ
    ถ้าเป็นที่ระบบไฟก็ทั้งระบบไม่พอก็ลอง(ย้ำว่าลองดูก่อนเฉยๆครับ)ให้ที่ร้านเข้าเอาแคป 1f มาต่อแล้วรองเพลงที่เราฟังแล้วเสียงมันหาย ดูว่ามีอะไรเกิดขึ้นหือเปลี่ยนแปลงมากมั้ย
    2. ลองซื้อใยแก้วมาใส่ในตู้เพื่อหลอกลำโพงว่าตู้มีปริมาตรมันเพิ่มขึ้น น่าจะแก้ไขเบื้องต้นได้นะครับ
    แต่จริงๆแล้วปัญหาพวกนี้ร้านเค้าไม่น่าจะผิดพลาดนะครับ

6. fcs

fcs Guest

0
    0
    0
    จิงอย่างที่คุณ watee.kpc คิดเลยครับ อิ อิ
    ก่อนอื่นขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ สัปดาห์ที่แล้วผมเพิ่งไปใส่ cap ให้ amp มา
    เพราะคิดอยู่ว่าจะใส่พอดี ปรากฎว่าดีขึ้นครับได้เสียงอิ่มขึ้นน่ะ ผมเป็นคนเปิดเพลงไม่ดัง
    แต่ได้ความแตกต่างมาเลย ลงทุนไป 6000 คุ้มครับ ตอนนี้เลยคิดว่าถ้าท่านใดคิดจะเล่น amp + sub
    ถึงระบบจะไม่ใหญ่ เสียงที่ได้ก็ดังดีนี่...แต่เชื่อผมเหอะครับ บวก cap ไปอีกสักอย่าง รับรองเลยครับ

7. ใคร

ใคร Guest

0
    0
    0
    ขอตอบ

จริงๆแล้ว Amp Sedona เป็น Amp ที่แรงทีเดียว ส่วน Sub kicker ES104 พอที่จะอัดได้ในระดับหนึ่ง....น่าจะอยู่ที่การตีตู้มากกว่าที่ไม่ได้ปริมาตร ไม่ว่าจะตีตู้ปิด หรือเปิด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้