สวัสดีคับพี่ๆสมาชิก bluebrid club

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย mmm-u12, 6 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mmm-u12

mmm-u12 New Member Member

18
    0
    0
    รบกวนสอบถาม
    เนื่องจากผมใช้รถ U12 เครื่อง ca20e ปันหาที่อยากแก้ไขคือ
    เวลาสตาร์ท มันจะติดยากมากคับต้องสตาร์ท 4-5ครั้งถ้าไม่ติดผมก๊จะใช้น้ำมันล่อ
    สตาร์ททีเดียวก็ติดคับ ส่วนปั้มติ๊กลองเช็คแล้วน้ำมันก็พุ่งออกมาปกติคับ หัวเทียนเปลี่ยนแล้วคับ
    สายหัวเทียนเช๊คแล้วคับปกติ ลูกกรองน้ำมันเบนซินเปลี่ยนแล้วคับ แต่ถ้าเครื่องร้อนสตาร์ทติดง่ายคับ
    ถ้าจอดทิ้งไว้ซัก1วันแล้วมาสตาร์ทมันก๊จะติดยากคับ รบกวนพี่ๆให้คำแนะนำด้วยคับ......ขอบคุนคับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม............
    สวัสดีครับ
    ตอบข้อถามของคุณนะครับ
    - งง กับคำให้การของคุณที่บอกว่า ใช้น้ำมันล่อ....... เครื่องยนต์เบนซินมันไม่ต้องใช้น้ำมันล่อนะครับ
    หรือว่า เครื่องคุณใช้เชื้อเพลิงมากกว่าแค่น้ำมัน เช่นใช้ gas แล้ว start ยาก.......

- Pump เชื้อเพลิง บางครั้งดูแค่เรื่องมีน้ำมันไหลออกมาไม่ได้ครับ ต้องดูเรื่องแรงดันด้วย
    ซึ่งไม่ควรต่ำกว่า 2.0-2.2 bar ครับ

- เครื่องเย็น Start ยาก เครื่องร้อน Start ง่าย........ ชักเข้าเค้าเรื่อง หัวฉีดรั่ว ซะแล้วครับ.......
    รถวิ่งกี่แสนกิโลแล้วครับ ถ้าเกิน 150000 ส่วนใหญ่จะเริ่มมีอาการนี้ครับ ...........

:eek:

3. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ความรู้ อิอิ

4. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิ ดีคับ

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :embarassed: 2 คนพรี่นร้องคู่นี้ มันเริ่มแปลกๆ........... อิอิ

6. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืมมมมมมมม อ่านทีแรก ก็เข้าใจว่าเป็นเครื่อง CA20E อ่านไปสักพักชักงงครับ ปั๊มติ๊กแบบที่พรี่YY ว่าอะครับ หาเกจมาวัดชัวร์กว่า แต่หัวฉีดเนี่ย น่าจะมีกลิ่นด้วยหรือเปล่าครับ

7. mmm-u12

18
    0
    0
    ว่าจะลองเข้าศูนย์ ตรวจเช็คดู ......... ปั้มติก jzซื่อมาเปลี่ยนเองได้ปาวคับ
    แนะนำวิธีเปลี่ยนด้วยคับ.....ขอบคุนพี่ๆคับ

8. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิอิ ทำลำบาก คับ

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: เข้าศูนย์ ได้ครับผม...........

ส่วนเรื่อง Pump เชื้อเพลิง ทำเองก็ได้ หรือให้อู่ทำให้ก็ดีครับ.... :eek:

10. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    อืมมมม ถ้าตั้งใจก็ไม่ยากครับ ถอดเบาะหลังออด เอาประแจเบอร์ 10 คลายนัตออก 4 ตัว จากนั้นจะใช้เบอร์ 8 คลายออกอีก 6 ตัว เท่านี้ก็ดึงออกมา
    สายไฟใส่เหมือนเดิม บวก-ลบ ใส่แบบคิดว่ามันจุ่มลงก้นถังเป็นใช้ได้ ท่อยางขันให้แน่น แล้วก็ปิดคืนสภาพเดิมเป็นอันจบ

11. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    อืมมมม ถ้าตั้งใจก็ไม่ยากครับ ถอดเบาะหลังออด เอาประแจเบอร์ 10 คลายนัตออก 4 ตัว จากนั้นจะใช้เบอร์ 8 คลายออกอีก 6 ตัว เท่านี้ก็ดึงออกมา
    สายไฟใส่เหมือนเดิม บวก-ลบ ใส่แบบคิดว่ามันจุ่มลงก้นถังเป็นใช้ได้ ท่อยางขันให้แน่น แล้วก็ปิดคืนสภาพเดิมเป็นอันจบ

12. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ถ้าทำเอง.ระวังเรื่อง...............การประกอบสายไฟและท่อยางนะครับ

13. mmm-u12

18
    0
    0
    พอดีว่าผมสมัครสมาชิก bluebird club ประมาน2เดือนแล้วคับ
    ผมยังเข้าไม่ได้เลยคับ รบกวนพี่ๆตอบรับผมด้วยคับ ขอบคุนคับ
    เมลผม [email protected]

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: เรื่องสมัครสมาชิก Web dot com.

รบกวนแจ้งชื่อจริง นามสกุลจริง
    เบอร์โทรศัพย์ที่ติดต่อได้
    รถที่ใช้
    เหตุผลที่สนใจใน BLUEBIRD CLUB
    และบุคคลอ้างอิง/รู้จักใน Club

ไว้ที่นี่ เพื่อให้กรรมการ Club ท่านเค้าตัดสินใจในใบสมัครครับ........

:eek:

15. mmm-u12

18
    0
    0
    ผมชื่อ อามีน บินมูสอ
    ชื่อเล่น เอ็ม
    086-8021702
    ใช้ BLUEBIRD U12

อดีต ผมเคยใช้ B13 เครื่องSR20 รถผมมีปันหา ผมก็ได้รับความรุ้และคำแนะนำดีๆ จากพี่ๆในคลับนี้หละคับ
    ผมพยามที่จะแก้ไขอู่แถวบ้าน+เข้าศูนย์ ประมาน5-6แห่งก็ยังแก้ไขไม่ได้

16. mmm-u12

18
    0
    0
    ผมได้โทรคุยกับพี่โต้ง YY-U12 (พี่ทศเทพให้เบอร์) พี่โต้งได้ให้คำปรึกษาต่างๆมากมายและแนะนำให้ลองไปที่อู่พี่ต้น ที่อยู่แถวตลิ่งชัน สรุปวาง+วายริ่งใหม่จบคับ
    รถวิ่งได้ดีขึ้นกว่าเดิม จบปันหาจุกจิกต่าง ผมก็รู้สึกดี ดีกว่าผมไปแก้เองตามอู่ทั่วไป5-6อู่แม้แต่เข้าศูนย์ก็ยังแก้ไม่ได้ น่าจะประมาน2ปีได้คับที่ไปอู่พี่ต้น
    ถ้าผมมีเวลาผมก็จะเข้ามาดูข่าว+กิจกรรมของคลับ ไม่ว่าจะเป็นแข่งแก่งกะจาน แข่งพีระ หรือ กิจกรรมมิตติ้ง ต่างๆ

17. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ...............อิอิ....................ได้ครับ

18. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: จำได้ครับกระผม......

19. mmm-u12

18
    0
    0
    ก็ปะมานนี้แหละคับ ...........

20. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

21. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ที่น่ากลัวคือ ซีลยางบนฝาปิดที่บนปั๊มติ๊กเนี่ยแหละ ถอดทีไร ต้องมีเกินมาทุกที:D

22. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ..ใส่ติ๊กไม่ดีมีหลุดก่อนแข่งด้วยใช่ไหมพี่เอ อิอิ

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: จะมีท่านใดขอใช้สิทธิพาดพิงไหมขอรับ ท่านประธาน.......... :eek::eek::eek::eek:

24. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้