มีใครเคยเล่นตัว OBD2 Bluetooth adapter / OBD2 USB adapter บ้างครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย aus_demon28, 15 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aus_demon28

aus_demon28 New Member Member

26
    0
    0

คือกำลังสนใจว่าจะลองเอามาใส่เล่นสักหน่อยอะคับ เหนว่าราคามะแพงมาก แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าเปนเครื่อง D16 Y8 จะเปนปลั๊ก OBD2 หรือเปล่า และปลั๊กมันจะใส่ได้เลยมั้ย

เหนเค้าว่า จะมี ปลั๊กตามรูปนี้อยู่ใต้พวงมาลัย ผมไปหาดูก็มะเหนจามีเลย [​IMG]
    มีใครเคยใส่ หรือมีคำแนะนำอะไรบ้างครับ

2. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    เอ๊ะ??? เอาไว้รับโทรศัพท์อะป่าวอะคับ

3. aus_demon28

26
    0
    0
    ประโยชน์ของ OBD2 นะครับ

* อ่านรหัสข้อมูลและบอกความหมายของความบกพร่องที่ ECU ตรวจพบและเก็บไว้ทั้งที่เป็น รหัสทั่วไป และรหัสเฉพาะสำหรับรถยนต์แต่ละยี่ห้อ มากกว่า 3,000 รหัส คลิ้กที่นี่เพื่อดูตัวอย่าง

* ลบหรือเคลียร์รหัสที่บันทึกไว้ได้

* ดับไฟ Check Engine เตือนที่ติดค้างได้ (MIL)

* แสดงค่าสถานะเซ็นเซอร์ต่างๆ ที่ ECU มองเห็นแบบเรียลไทม์ได้เช่น

o Engine RPM : ความเร็วรอบเครื่องยนต์
    o Calculated Load Value : โหลดของเครื่องยนต์ที่ ECU คำนวณ
    o Coolant Temperature : อุณหภูมิน้ำหล่อเย็น
    o Fuel System Status : สถานะของระบบจ่ายน้ำมัน
    o Vehicle Speed : ความเร็วของรถยนต์ที่วิ่งอยู่
    o Short Term Fuel Trim : ค่าของทริมน้ำมันแบบอัพเดทเร็ว
    o Long Term Fuel Trim : ค่าของทริมน้ำมันแบบอัพเดทช้า
    o Intake Manifold Pressure : แรงดันในท่อร่วมไอดี
    o Timing Advance : องศาไฟจุดระเบิด
    o Intake Air Temperature : อุณหภูมออากาศที่ท่อร่วมไอดี
    o Air Flow Rate : อัตรการไหลของอากาศ
    o Absolute Throttle Position : ค่าตำแหน่งของลิ้นปีกผีเสื้อ
    o Oxygen sensor voltages/associated short term fuel trims : แรงดันจากออกซิเจนเซ็นเซอร์
    o Fuel Pressure : แรงดันของน้ำมันเชื้อเพลิง
    o และอื่นๆอีกมากมาย

credit: www.obdthai.com

OBD II Compliancy BLUETOOTH

Protocol ที่ OBD2 อันนี้ support:

SAE J1850 PWM (41.6 kbaud)

SAE J1850 VPW (10.4 kbaud)

ISO 9141-2 (5 baud init, 10.4 kbaud)

ISO 14230-4 KWP (5 baud init, 10.4 kbaud)

ISO 14230-4 KWP (fast init, 10.4 kbaud)

ISO 15765-4 CAN (11 bit ID, 500 kbaud)

ISO 15765-4 CAN (29 bit ID, 500 kbaud)

ISO 15765-4 CAN (11 bit ID, 250 kbaud)

ISO 15765-4 CAN (29 bit ID, 250 kbaud)

4. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    โห ประโยชน์เยอะมากกกกก ราคาแรงรึป่าวอะคับ

5. aus_demon28

26
    0
    0
    ตัวนี้น่าจะของก๊อปไต้หวันนะครับ ราคาประมาณ 1500 มันจามีอีกอันนึง ELM 327 ผมมะแน่ใจว่าเปนของที่ไหนแต่คุณสมบัติเหมือนๆกาน ราคา ประมาณ 1300 usb และ 2500 bluetooth อะรู้ แค่นี้แต่ยังหาข้อมูลว่าจานำมาเสียบตรงไหนของรถอยู่ครับ เพราะตามที่ดูมันสามารถต่อกับรถปี 96 ขึ้นไปได้คับ

6. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ใช้เสียบกะกล่องเครื่อง แล้วแสดงผลที่จอคอม ผมเข้าใจถูกปะ

7. aus_demon28

26
    0
    0
    คุณ pOr [Si] ถูกคับ พอดีผมโหลดโปรแกรมลงใน O2 ผมละ และว่าจะลองซื้อตัวที่ว่ามาลองอะเลยอยากรู้ว่ามีใรเคยลองใส่บ้าง เพราะไม่แน่ใจว่าเอามาจะใส่ได้อะป่าว อ่านสเปคมันว่าสามารถถใส่รถปี 96 ขึ้น และมีช่องเสียบ ODB2 ผมลอง search ข้อมูลเคื่อง d16y8 เหนว่ามีช่อง ODB2 อยู่แต่มะชัวอะคับ มะอยากเสียตังซื้อเกจ์ละเหนว่ามันบอกครบหมดเลยอะคับ

8. vikorn72

vikorn72 New Member Member

137
    1
    0
    น่าสนครับ

9. punkskate007

3,546
    1
    0

ถ้าใส่ได้ไม่ได้ยังไงบอกข่าวด้วยนะค้าบ สนใจอยู่ ขอบคุณคับ

10. aus_demon28

26
    0
    0
    อันนี้เมื่อต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์ครับ มันจามีหลาย software ให้เลือกใช้ทั้งเสสียเงินและมีแบบมะเสียเงินด้วย

รูปเปนตัวอย่างนะครับ เพราะมันมีหลากหลายเหลือเกินคับ

อันนี้เปน software ที่ผมลองลงใน O2 ผม มันจะหน้าตามะสวยแต่อยากลองเล่นดูก่อนครับ

11. punkskate007

3,546
    1
    0
    แล้วเวลาไปติดในรถ เราจะใช้จอแสดงผล แบบไหนอะคับ

12. aus_demon28

26
    0
    0
    ก็สามารถต่อโดยใช้จอคอมพิวเตอร์ หรือพวกโทรศัพท์มือถือก็ได้ ที่เปน windows mobile , ซิมเบี้ยน , iphone ฯ ก็ได้

13. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    พวกผมเคยนั่งหาข้อมูลเมื่อหลายปีที่แล้วเข้าใจว่า si ek ที่ผลิตบ้านเราไม่มีคับ

14. pOr [Si]

804
    13
    0
    น่าสนใจดีครับ

15. aus_demon28

26
    0
    0
    เสียดายนะคับถ้าต่อไม่ได้อะ เซงเลย แต่เดวลองไปหาร้านที่ลองได้ก่อนซื้อละกานคับ

16. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ลองดูคับผมเคยแกะคอนโซลมานั่งหาแล้ว T^T

17. aus_demon28

26
    0
    0
    สรุปว่ามะมีฃ่องให้ใส่ใช่มั้ยคับ ผมจาได้มะต้องศึกษาต่อแล้ว

18. pOr [Si]

804
    13
    0
    ถ้าปลั๊กเสียบ เคยเอารถไปเช็ค autoway มันใช้คอมมาเสียบกับปลั๊กตรงฝั่งคนนั่ง มันจะอยู่หลังฝาพลาสติกด้านซ้ายที่อยู่ใต้เกะอะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเหมือนกับในรูปอะป่าว

19. thaiauto

thaiauto New Member Member

2
    0
    0
    ลองดูที่นี่ครับ http://www.thaigoodpost.com/articles/automotive/303
    http://www.thaigoodpost.com/articles/automotive/466
    ราคา 1300 ตัว Bluetooth และก็ 1000 บาทสำหรับรุ่นมีสายครับ

20. aus_demon28

26
    0
    0
    อยากได้อะ แต่ยังมะรู้ว่าติดได้อะป่าวเลยมะกล้าซื้อ เวลาก็มะมี เซงจิงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้