ฝากดูครับ R11 ใหม้

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย DeawR11, 13 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DeawR11

DeawR11 New Member Member

7
    0
    0
    Presea R11 ของผมครับ

สภาพตามรูปที่เห็น เหตุเกิด 09/09/2010

2. galazpop

galazpop New Member Member

10
    0
    0
    เกิดอะไรขึ้นครับ

3. DeawR11

7
    0
    0
    ผมก็ยังไม่ทราบสาเหตุครับ ปกติคันนี้ดูแลดีพอสมควร

วันเกิดเหตุขับไปส่งลูกไปโรงเรียน ออกจากบ้านยังไม่ถึง 1 กิโล

รู้สึกได้กลิ่นผิดปกติ (รอบเครื่องยังปกติ ไม่มีเสียงผิดปกติ จอแอร์ยังแสดงผลปกติ)

จอดรถเข้าข้างทาง ปิดแอร์ ดับเครื่อง ปลดเซนทรัลล็อก

ลงรถมาดูเริ่มีควันขึ้นแล้วเห็นลูกไฟตกอยู่ด้านล่างรถด้านซ้าย

ปล. รถไม่ได้ติดแก๊สครับ ใช้โซฮอล 95

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไหม้ได้ไงอะครับ

5. DeawR11

7
    0
    0
    ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน

รายการที่ทำรถล่าสุด คือ เปลี่ยนแบตเตอรี ประมาณ 2 อาทิตย์ รู้สึกว่าเหล็กรัดแบตมันจะสูงกว่าเดิม

แต่ที่แน่ๆ น่าจะต้องมีอะไรที่ทำให้เกิดประกายไฟ เพราะเครื่องยังไม่น่าจะร้อน เพิ่งขับออกจากบ้านได้ประมาณ 3 นาทีเอง

6. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    มีความเป็นไปได้ว่าท่อน้ำมันรั่วแล้วเกิดลุกไหม้ขึ้นมาด้วยสาเหตุใด สาเหตุหนึ่ง จากภาพ แอร์โฟ กับ ท่ออากาศ ไม่มีชิ้นดี และ อยู่ติดกับท่อน้ำมัน และ ไหม้เฉพาะซีกขวาของเครื่อง โชคดีที่ดับเครื่องและลงจากรถทัน
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ คนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วคับ

7. poomsiri

672
    8
    0
    มีความเป็นไปได้ว่าท่อน้ำมันรั่วแล้วเกิดลุกไหม้ขึ้นมาด้วยสาเหตุใด สาเหตุหนึ่ง จากภาพ แอร์โฟ กับ ท่ออากาศ ไม่มีชิ้นดี และ อยู่ติดกับท่อน้ำมัน และ ไหม้เฉพาะซีกขวาของเครื่อง โชคดีที่ดับเครื่องและลงจากรถทัน
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ คนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วคับ

8. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ขอตอบนะครับ

น้ำมันระเหยกลายเป็นไอและมี temperature มากกว่าหรือเท่ากับ fire point ในห้องเครื่อง และประกอบด้วย O2 ที่มีประมาณ 15% ดังนั้นจึงทำให้ติดไฟได้

อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ คือ LEL ได้ และ สภาวะพร้อมสำหรับเกิด Chain Reaction หรือ Tetrahedron ก็เป็นได้หมดอะครับสำหรับทุกเชื่อเพลิงที่สามารถติดไฟได้อะครับ ไม่ว่าจะเป็นน้ำมัน แก๊ส หรือ แม้แต่พวกท่อยางต่างๆ อะครับ อ๋อ พลาสติดด้วย

ดังนั้นไม่เป็นไรครับประกันช่วยพี่ได้ครับ แต่เป็นอุทาหรณ์ นะครับสำหรับรถคันอื่นๆ ตรวจเชค การ Connecting ของ Hose clamp รวมถึง การ leak fuel ตามจุดต่างๆด้วยนะครับ เพราะถ้าวิ่งความร้อนมากๆ ไม่จำเป็นต้องมีประกายไฟนะครับ น้ำมันก็ติดไฟได้นะ ถ้าค่า Autoignition temperature ได้ และ สภาวะพร้อมสำหรับเกิด Chain Reaction หรือ Tetrahedron

Flash point Autoignition temperature
    Ethanol (70%) 16.6 °C (61.88 °F) [2] 363 °C (685.40 °F) [2]
    Gasoline (petrol) -43 °C (-45 °F) 246 °C (495 °F)
    Diesel >62 °C(143 °F) 210 °C (410 °F)
    Jet fuel >60 °C (140 °F) 210 °C (410 °F)
    Kerosene (paraffin oil) >38°–72 °C (100°–162 °F) 220 °C (428 °F)
    Vegetable oil (canola) 327 °C (620 °F)
    Biodiese l >130 °C (266 °F)

ผมก็ไม่ค่อยรู้นะครับตอบไปแบบงูๆปลาๆ อะ ยังไงลองดูและกันครับ

ตอบแล้วลองอ่านหรือสงสัยโทรมาถาม ไม่ค่อยรู้นะ งูๆปลาๆ ลองอ่านและ search คำว่า LEL หรือ UEL หรือ Autoignition temperature หรือ ทฤษฎีการเผาไหม้ หรือ ไฟประเภท B หรือ ไฟ class B ดูก้องแล้วก้องจะเข้าใจเอง

9. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ให้เดานะพี่ ผมเดาว่ามีสิทธิว่านํ้ามันจะร่วงตรงกรองเบนซินอ่ะครับ เพราะส่วนใหญ่จะรั่วกันโดยไม่รู้ตัว

10. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ขั้วแบต ช็อต กับตัวถัง หรือ ฝากระโปรง น่าจะเป็นแบบนั้น

11. DeawR11

7
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม

สายน้ำมันจากกรองเบนซิน เพิ่งเปลี่ยนประมาณ 1 ปีครับ

สายหัวเทียน (ศูนย์) เพิ่งเปลี่ยนประมาณ 2 เดือน

ส่วนรายการที่ซ่อมในรอบ 6 เดือน จะเป็นบุชยาง ลูกหมากด้านหน้าเกือบทั้งหมด กรองอากาศรวมทั้งหัวเทียน น่าจะอยู่ในระยะนี้ด้วย

ระบบระบายความร้อนปกติ ในรอบ 1 ปีที่ผ่านมาแทบไม่ได้เติมนำ้ เลยครับ

ยังไงก็ฝากเพื่อนๆ ดูแลรถของตัวเองด้วยนะครับ

12. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    เสียใจด้วยครับ

ปัญหาที่เป้นตามพี่ๆข้างบนบอกเลยครับ

ส่วนท่อเบนซิลใช้แบบทนโซฮอลด้วยหรือเปล่าครับ

13. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    เสียใจด้วยนะครับ ต้องดูแลรถของตนเองให้ดีๆ
    ขอให้หายเร็วๆนะครับ

14. poomsiri

672
    8
    0
    มีแปลเป็นไทยให้ฟังด้วยป่าว ตูน แล้วทำมัยวันนั้นไม่มาหละ รอถึง 4 ทุ้มเลยนะ

15. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ไม่ๆพี่ แต่เดี๋ยวแปลให้ฟังได้
    ผมจะบอกว่ามันเป็นหลักการเกิดของ ไฟ ว่าเกิดได้อย่างไรอะ แต่จะฟันธงว่าเป็นเพราะอะไรผมว่า มันก็ต้องมี 3 องค์นั้นแหละ คือ เชื้อเพลิง (น่าจะน้ำมันปะเพราะ temp การติดไฟมันน่าจะเป็นไปได้สุด) + O2 อันนี้มีในอากาศ + Heat อันนี้ผมไม่รู้แหะมีได้หลายปัจจัยเลย ไฟช๊อต ร้อนจัด ประมาณนี้ก็ได้พี่กิ๊ฟ

พี่กิ๊ฟเคยเห็นปะ ถ่านหิน บนละเอียด ตากแดดอยู่ดีๆ ติดไฟได้อะ งงอะดิทำไมถึงติดได้ใช่ปะละ

16. poomsiri

672
    8
    0
    ขอบใจ แต่มันก็ต้องมีให้ครบ 3 ปัตใจในการทำให้เกิดการลุกไหม้ได้ เชื้อเพลิง + อากาศ + ความร้อน หรือ ประกายไฟ อิอิ ....

17. Lil3ido

Lil3ido Guest

0
    0
    0
    สู้ๆ ซ้อมเค้าซะนะ

ไม่แน่ ได้ไปทำแอร์มาปะคับ บางที่ร้านสะเพร่า ต่อสายไปแต่โดนโครงรถ ก็จะทำให้เกิดประกายไฟได้เช่นกัน โดยอุปกรณ์ทุอย่างปรกติ ยกเว้นแอร์ไม่เย็น รถพ่อผมเกือบมาทีละ ดีว่าจะเปลี่ยนนำมันเครื่องพอดี เปิดฝากระโปรง มีประกายไฟ แล้วก็เริ่มลุก พอดีมีเครื่องดับเพลิงถังเล็กไว้ในรถเลยรอด (ถ้าไงให้ทุกคนมีไว้ก็ดีนะงับถังดับเพลิงอะ ไว้ตรงหลืบใต้เบาะหลังตรงกลางที่วางเท้าอะ ไม่เกะกะด้วย หยิบง่าย) เอาใจช่วยนะคับ

18. DeawR11

7
    0
    0
    ทีเด็ดจริงๆ ครับ สำหรับงวดนี้ 22 ตามทะเบียนเลย

ที่ทำงานถูกหมด ยกเว้นผม

19. tOon`

2,324
    43
    48
    ใช่ๆ ที่ทำงานผมเซ็งกันสุดๆอะ งวดที่แล้ว 11 งวดนี้ 22 แบบเฮ้อกันสุดๆอะครับ

20. poomsiri

672
    8
    0
    ไม่ได้เล่น เลยไม่รู้สึกอะไร

21. อ้าว อยู่สุรินทร์เหรอคับ ผมก็คนสุรินทร์อ่า แต่มาทำงานที่ กทม R11 สีน้ำเงิน คับ พี่อยู่แถวไหนเหรอ

เสียใจด้วยนะคับเรื่องรถ ดูแล้วเหมือนจะเริ่มจาก แบตฯรถเลย แล้วมันมีฉนวนหุ้มที่ขั้วบวกรึเปล่าครับ

22. DeawR11

7
    0
    0
    ไม่ได้เล่นเหมือนกันครับ แต่ในความโชคร้ายก็ยังมีโชคให้คนอื่นบ้าง

คุณ DanGz ผมอยู่ที่ราชภัฏครับ

23. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ผมก็คิดเหมือนพี่โตนครับ รถเคยเป็นเหมือนกันครับ แต่สีใต้ฝากระโปรงผมหนา บวกกับมันแค่แตะๆโดนตอนรถกระแทก ไม่ได้แตะตลอด

ดีว่ายังไม่ได้เกิดไฟไหม้ แค่มีเขม่าดำๆ ระวังกันด้วยนะครับ หาที่ปิดขั้วบวกมาใส่ไว้ เซฟไว้ก่อนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้