เรื่องท่อคัฟ พึ่งออก ไททัน เครื่อง 2.5 คอมมอนเรล โบเดิม คัฟ อยากทำท่อไอเสีย

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย aon@pdt, 28 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aon@pdt

aon@pdt New Member Member

52
    0
    0
    พี่คนไหนพอจะแนะนำได้คัฟ คิดว่าจะ ขยายท่อ 2.5 นิ้วคัฟ แต่ไม่รู้ว่าต้องใส่พักกลางไหม เครื่องเดิมคัฟ โบเดิม รบกวนช่วยตอบหน่อยคัฟ ต้องใส่หม้อพักกลางแบบไหน แล้วขยายท่อ 2.5 นิ้วใหญ่ไปไหมคัฟ ตัดหม้อเคตทิ้งด้วยไหม มือใหม่คัฟไม่เคยขับคอมมอนเรวเลย

2. EF แป๊ด-แป๊ด

EF แป๊ด-แป๊ด New Member Member

114
    0
    0
    รู้ไม่มาก แต่พอแนะนำได้นะครับ พอดีพี่ชายเปิดร้านท่ออยู่อะครับ

เอาง่ายๆตามความเข้าใจนะครับ

-เริ่มจากตัดแคตออกก่อนนะครับ( แต่ไทร์ทันรู้สึกว่าจะมีคอท่อสำเร็จเปลี่ยนได้เลยไม่ต้องทะลวงแคตครับ)

-เดินท่อ2.5นิ้วได้เลยครับ(ผมเห็นบางคันเดิน3นิ้วเลยนะ)

-ส่วนท่อพักแล้วแต่ครับ ถ้าใส่ก้อเงียบขึ้นมานิสนึง ถ้าอยากซิ่งต้องเน้นเสียงครับ ไม่ต้องใส่ เสียงโหดดีครับ

-พอเสร็จจากทำท่อก้อลองหากล่องจูนดูนะครับ เดี๋ยวนี้มีให้เลือกหลายยี่ห้อมากครับ แค่นี้ก้อขับมันส์แล้วครับ ยังไงก้อลองดูนะครับ

ปล.แต่ละร้านจะมีสูตรการทำที่แตกต่างกัน อันนี้จากความรู้ส่วนตัวนะครับ หากผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ

3. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ผมคิดว่าถ้าเครื่องเดิมโบเดิม ไม่จำเป็นต้องขยายท่อนะครับ

แต่ถ้าคิดจะขยายก็ ซื้อท่อสำเร็จแทนแคตมาใส่

แล้วเดินท่อไอเสีย2.5นิ้ว ยาวมาถึงท้ายรถเลยครับ

หรือจะออกตำแหน่งเดิมก็ได้ แต่แนะนำให้ยาวมาถึง เกือบๆ ฝาท้าย

แล้วก็ดัดปลายเป่าลงพื้นครับ หรือถ้ากลัววิ่งทางฝุ่นแล้วจะฟุ้ง ก็ปล่อยตรงก็ได้ครับ

4. jokerstar

jokerstar New Member Member

58
    0
    0
    ตามด้านบนเลยคับรับรองเสียงโหด
    -2.5 นิ้วยิงลงหน้าเพลา
    -ตัดแคทกั้นแซดด้วย(มีสำเร็จขาย)

5. 4D56T

4D56T New Member Member

1,903
    0
    0
    สาวกคอมมอนเรวมาเองคับ

6. Diesel Society

Diesel Society New Member Member

1,261
    2
    0
    รถเดิมๆ โบเดิมๆ

ทำท่อใหญ่มากไป ก็โล่งไปนะครับ ^^

2.2"-2.5" กำลังดีครับ หม้อพักเอาออกไปเลยครับ

ลงหน้าเพลา ต้นจะจัดครับ ^^

7. EF แป๊ด-แป๊ด

EF แป๊ด-แป๊ด New Member Member

114
    0
    0
    ตามนั้นครับ ข้อมูลไกล้เคียงกัน ลองดูนะครับ

8. กรกฎ เจกะ

กรกฎ เจกะ New Member Member

19
    0
    0
    แล้วถ้าเป็นท่อของ d max 2500 com เดิมๆ ควรทำท่อยังไงคับ

9. Drr_tactics

Drr_tactics New Member Member

3,700
    0
    0
    ทำได้เหมือนกันเลยครับ ตามท่านๆด้านบน เดินท่อ2.5 ไม่ต้องมีท่อพัก เดินลงหน้าเพลา
    แค่นี้เสียงก็แซ่บแล้วครับ...

10. aon@pdt

52
    0
    0
    ขอบคุณ พี่ๆๆ มากคัฟที่มาตอบให้

11. aon@pdt

52
    0
    0
    แนะนำร้านให้หน่อยคัฟ ผมอยู่ แถวคลองขวาง หนองแขมคัฟ

12. aon@pdt

52
    0
    0
    แล้วงบประ มาณเท่าไรคัฟ

13. EF แป๊ด-แป๊ด

114
    0
    0
    รวมๆนะครับ รถดีเซลจะทำท่อกันประมาณนี้นะครับ

จะแตกต่างกัน ตรงขนาด 2.5 - 3นิ้ว แล้วแต่ต้องการ

แล้วก้อความ สั้น ยาว บางคันก้อ หัวเพลา บางคันก้อ ท้ายรถ

แสตนเลสหรือเหล็กก้อแล้วแต่ต้องการครับ ส่วนราคาแล้วแต่ครับ

14. กรกฎ เจกะ

19
    0
    0
    ใส่ท่อแทนแคทหรือว่ากันห้อง หรือยังไงอะคับ

15. Drr_tactics

3,700
    0
    0
    เรื่องทำกั้นห้องผมเห็นเพื่อนผมเพิ่งไปเอาออกอ่ะ ไทรทัน โบเดิม
    พอเอาออกแล้วเสียงแซ๊ดกว่าตอนใส่อีกและวิ่งดีกว่า ส่วนดีแม็กซ์2.5โบเดิมมันยังใส่อยู่
    เสียงมันไม่แซ๊ดอ่ะครับ ไม่ดังกลวงๆยังไงบอกไม่ถูก
    ปล.ผมไม่รู้ว่าเกี่ยวกับร้านที่ทำหรือเปล่านะ ลองถามผู้รู้ท่านอื่นๆอีกทีครับ

16. aj_tactics

aj_tactics New Member Member

226
    0
    0
    ตามนั้นเลยคับ......อย่าได้ไปกั้นห้องเลยนะคับ...พอบูทมามันจะคายทิ้งหมดและกำลังของรถจะตกลง
    ได้แต่เสียงแต่ตัวไม่เดิน......ทำขอแทนแคสเดิมแล้วยิงลงหน้าเพลาไปเลยคับ.......

17. Drr_tactics

3,700
    0
    0
    เจ้าตัวมันมาตอบเองแล้วครับ.......

18. กรกฎ เจกะ

19
    0
    0
    ท่อแทนแคท แบบไม่ต้องกั้นห้องใช่มั้ยคับ ลงหน้าเพลา
    ต้องใส่พักกลางมั้ยคับ

19. กรกฎ เจกะ

19
    0
    0
    ท่อแทนแคท แบบไม่ต้องกั้นห้องใช่มั้ยคับ ลงหน้าเพลา
    ต้องใส่พักกลางมั้ยคับ

20. Drr_tactics

3,700
    0
    0
    คันข้างบนมันไม่ได้ใส่พักกลางนะครับ เสียงแซ่บดี เพิ่มบูทส์นิดหน่อย20ปอนด์(ไฟโชว์เลย)อิอิ

21. nater-techno

nater-techno New Member Member

31
    0
    0
    ท่อแทนแคตแบบไม่มีกันห้องแต่มีท่อเวสเกตใช้ได้ไหม มันจะดีไหม

ที่มันมีท่อเล็กอีกอันโผล่ออกมาแต่ไม่ได้กันห้อง เป็นท่อสำเร็จเหมือนกัน

22. EF แป๊ด-แป๊ด

114
    0
    0
    จริงๆแล้วผมว่ารถคอมมอนเรลก้อไกล้เคียงกันนะครับ

แตกต่างกันนิดหน่อย แต่ทางที่ดีนะอย่ากั้นห้องเลยครับ

ปล่อยมันยิงตรงไปเลยดีกว่าครับ หรือไม่ก้อเวสเกตครับ อิอิ

23. aj_tactics

aj_tactics New Member Member

226
    0
    0
    ใช่คับพักไม่ต้องไปใส่ก็ได้เดิน 2.5 นิ้วก็พอแล้วเสียงนั้นจะดุดันดีจริงๆๆๆ....แต่ถ้าคนฟังเสียงท่อไมเป็นจะคิดว่าลงโบใหญ่มา

24. (ไม่ธุระ)

(ไม่ธุระ) New Member Member

1,249
    1
    0
    จัดไปเลยครับ

25. phuketracing

phuketracing New Member Member

136
    0
    0
    ตามด้านบนเลยครับ

26. aon@pdt

52
    0
    0
    ทำ มาแล้วคัฟ เดินท่อ2.5 นิ้ว ออกหน้าเพลา งบประมาณ 3000 บาทคัฟ ร่วมข้ออ่อน แล้วคัฟ วิ่งดี เสียงดุ แล้วสเตปต่อไปอยากทาม สปีดบู๊ด ใส่ของค่ายไหนดีคัฟ อยากให้เหียบติดเท้าหน่อย แนะนำที่คัฟ

27. aon@pdt

52
    0
    0
    ขอถามเรื่องกล่องดันราง กะ บู๊ดสปรีด มันตัวเดี่ยวกันไหม แล้วช่วยให้ อัตราเร่งดีขึ้นด้วยไหมคัฟ แล้วต้องใช้งบประมาณ เท่าไร

28. WiN_Diesel

WiN_Diesel New Member Member

1,850
    13
    0
    ออกหน้าเพลา3000นี่ทำรัยบ้างคับ ท่อเลสเหรอ
    ถ้าใส่ดันรางแล้ว ไม่จำเป็นต้องใส่ปลดล็อคคันเร่งหรอกคับ

29. aon@pdt

52
    0
    0
    ท่อเหล็กคัฟ แพงไหมคัฟ แต่ถอดของเดิมเก็บหมดคัฟ สร้างหน้าแปนใหม่หมดคัฟ

30. WiN_Diesel

WiN_Diesel New Member Member

1,850
    13
    0
    ถ้าเป็นแป๊ปดำ2.5" ผมซื้อมาทำเอง เมตรละ145บาท แป้นหนาประมาณ9มม.เค้าขายกัน100นึง(อันนี้ผมทำเอง) สีสเปรย์ดำด้าน75บาท ไม่รู้ว่าTritonใช้ยาวกี่เมตร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้