พี่ๆช่วยฟันธง หน่อยครับจากประสพการณ์ new JAZZ กับ Yaris อันไหนดีกว่ากัน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Tz, 10 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    คือช่วยหน่อยครับเลือกไม่ได้เลยต้อง ขอความช่วยเหลือ
    คือผมเชื่อว่า พี่ ต้องตอบว่า แล้วแต่ชอบอะไรแบบนี้มากก่า

คืออยากให้พี่ๆ ฟันธงเลยว่าอันไหนดีกว่ากัน หรือบอก ข้อเสียจาประสพการณ์ ของ รถ แจ๊สกับยาริส ผมจะได้เปรียบเทียบอะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับผม

2. GE8_PERFECTO

GE8_PERFECTO Member VIP

101
    1
    18
    JAZZ GE M/T ครับ

3. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    NEW JAZZ ครับ

4. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก Jazz GE ครับ

5. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    Jazz GE M/T อีกเสียงครับ แรงเร็ว ประหยัด ขายคล่อง สีเหลืองนะ อิอิ

6. Tz

253
    3
    0
    555 มีเลือกสีให้ ด้วย ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมตัดสินใจได้แระครับ

แต่ ขอถามอีกนิด คือไปถามมาแล้ว JAZZ MT มันรอรถ 4 เดือน กลัวได้รถปุ๊บ โฉมใหม่ออก มีใครพอทราบไหมว่า เขาจะมีออกตัวใหม่ในปี หน้านี้ หรือเปล่าครับ

ถามนิดนึงครับ ไม่อยากช้ำใจได้รถ ปุ๊บ โฉมใหม่จะออก เศร้าเลย T.T
    ขอบคุณทุกท่านที่ สนใจเข้ามาตอบนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า เลย

7. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
  8. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    NISSAN MARCH ครับ ฮี่....

9. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    ผมก็ดูๆอยุ่ครับ แต่เพื่อนที่เป็น Sale บอกว่าจะ Minor Change กลางปีหน้า แต่ต่างกันนิดเดียว จะไล่เปลี่ยนเอาเองก็ได้ ประมาณนั้น

แต่ถ้าเป็น Civic นี่จะเป็น Major Change เลยเวลาไล่ๆกัน

10. Tz

253
    3
    0
    เปลี่ยนกันชน หน้าแหงเลยชะมะครับกับไฟท้าย

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมชอบแจสคับ เข้าไปนั่งแล้วสบายดีคับ ชอบรูปทรงแจสมากกว่าคับ

12. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    Yaris ไม่รู้ครับ .... ไม่เคยใช้

แต่ Jazz ที่บ้านใช้ทั้งรุ่นเก่าและใหม่ รุ่นใหม่ดีกว่ารุ่นเก่าเยอะๆๆ ในทุกด้าน ยกเว้นกินนํ้ามันกว่านิ๊สสนึง

13. Tae

Tae New Member Member

23
    0
    0
    ขอออกความคิดเห็นให้เจ้าของกระทู้พิจารณานิดนึงครับ

ผมเองเคยใช้yarisอยู่ ด้วยความเป็นtoyotaผมว่ามันทนดีครับ
    แต่พอได้ขับhondaนั้นรู้สึกว่าhonda เป็นรถที่ออกแบบเครื่องและเกียร์ได้ดีมากๆ
    ประหยัดน้ำมันกว่าtoyotaและเกียร์มีความต่อเนื่องที่ดีกว่า

มองด้านอะไหล่บ้างToyotaของเทียมมีให้เลือกเยอะกว่าซึ่งต้องยอมรับว่าความทนทานอาจจะสู้ของแท้ไม่ได้ครับ
    ส่วนมองเรื่องอะไหล่แท้ผมว่าราคาพอๆกันไม่หนีมากนะครับ

ลองตัดสินใจดูครับ ผมเลือกhondaครับ

14. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ถ้าเน้นประหยัดคงต้อง สกู๊ปปี้ ไอ อ่ะครับ แต่ถ้าจะเอาสาวๆหลงก็คงต้อง ฟีโน่ :D:D:D

15. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    แจ๊สไปเลยค้าบผมแอบเอารถพี่สาวมาใช้บ่อยๆแรง คล่องตัว ดีครับ

16. airo

airo New Member VIP

79
    3
    0
    จากประสบการตรงเลยนะเพราะผมมีอยู่ถังสองคันเปรียบเทียบเลยนะ เกียร์auto ทั้งคู่เดิมๆมั้งคู่ สีเดียวกัน ทะเบียนเดียวกันด้วยอะ
    1 อัตรเร่งในเมืองเข้าออกเปลี่ยนเลน yaris ทำได้ดีกว่ามากๆ แต่ถ้ากดกับกดแบบหมดวัดรอบนะ jazz วิ่งกว่าเล็กน้อย(อัตราเร่งรอบต้น yaris ดีกว่า)
    2 ช่วงล่าง yaris หนึบกว่ามากๆ jazz ออกทางนิ่มๆย้วยๆ
    3 จังหวะต่อเกียร์ yaris ทำได้ดีกว่า jazz ยกคันเร่งแล้วกระตุกจังหวะชิพดาวสทำได้ไม่ดี ยิ่งในเมืองเห็นชัดมาก
    4 อัตราสิ้นเปลือง jazz ได้เปรียบพอความ มี 5 เกียร์ ต่างจังหวัดประหยัดกว่าพอควร
    5 กว้างขวางสะดวกสบายผมให้ jazz นะ ใส่ ครูสคอรโทรได้ขับสบายมาก(ไม่รู้yaris มียังนะ)
    6 ดูแลรักษา พอกันไม่ต่าง
    ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะ ใครหลายคนอาจเห็นต่างจากผมก็ได้
    ผมให้ข้อมูลจริงจากการใช้งานทั้งสองคันในชีวิตประจำวันจริงๆเดิมๆทั้งคู่สลับใช้งานกับแฟน ลองเปรียบเทียบแล้วถามตัวเองก่อนว่าอยากได้แบบไหน

17. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ข้างบนนี้จริงครับ อัตราเร่งตีนต้น Yaris ดีกว่าครับ เพราะระบบส่งกำลังที่เซ็ทมาดีครับ

18. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ลองเข้าไปตามลิ้งค์นี้เลยครับ รถใหม่ที่กำลังจะออก
    http://www.headlightmag.com/main/in...4-2010-2014&catid=54:special-report&Itemid=55

19. Tz

253
    3
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ ผมตัดสินใจได้แล้ว
    ผมดูรถ FIT America เครือ่งตัวเดียว กระบอก สูบ ช่วง ชัก ลูกสูบ เท่ากัน ratio เท่ากัน แต่ ของเขา 117 ม้า ที่รอบ 6600 ของบ้านเรา ไม่รู้ มาจากไหน 120 ที่ รอบ 6600 สงสัย คงปัดเศษหรือเปล่าเพราะรอบเท่ากัน ผม หรือ ผม เชื่อ เมกา มากไป 555+

20. z350

z350 New Member Member

110
    0
    0
    ผมว่า JAZZ คับ หลังจากได้ขับมานะ เพราะว่าวิ่งกว่าแถมตอนถอย เห็นรถที่มาอีก แต่ถ้าเป้นยาริส ไม่เห็นเลยต้องวัดดวงเอง แถมยาริสมีปัญหาเรื่องเบรคเสียงดังเวลาจาระบีแห้งในน็อตยึดปั๊มและเสียงดังจะหน้าสัมผัสแม็กกะจานเบรค ถ้ายิ่งเป็นเกียร์ธรรมดาด้วยโคตรเข้ายาก

21. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    jazz m/t

22. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    JAZZ ตัวใหม่ครับ ผมชอบกระจกมัน มองถนัดมาก ๆๆๆๆ และความสบาย สบายกว่าตัวเก่าเยอะ

23. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    ๋JAZZ หล่อ ของแต่ง ของสำนัก ต่างๆ รองรับ เพียบ

24. mos1

mos1 New Member Member

71
    1
    0
  25. kong@peugeot

kong@peugeot New Member Member

113
    2
    0
    แจ้สครับ รถใช้ดี Friendly user ขายต่อก็ได้ราคา ของแต่เพียบครับ

26. หน่อง_OSAMA

หน่อง_OSAMA New Member Moderator

2,849
    8
    0
  27. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    ถ้า2ตัวเลือก ผมเลือกJazz ครับ แต่!!!!!!>>ถ้าเป็นไปได้ลองไปขับ มาสด้า2 ดูก่อนครับเผื่อเปลี่ยนใจ

28. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    GE only

29. ศาลายา_ ปป+10

ศาลายา_ ปป+10 New Member Member

77
    2
    0
    ....Jazz Ge เหลืองๆคับ ผมยังป้ายแดงอยุ่เร้ย ติดใจจจ

30. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ผมก็ชอบแจ๊ซนะครับ โดยรูปทรงเลยนะครับ สมรรถนะไม่เคยสัมผัสครับ

แต่เท่าที่เคยได้ยิน ศูนย์บริการฮอนด้า ก็ดีกว่าโตต้าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้