ระหว่าง "ใส่แอมป์กับลำโพง 6 นิ้วแกนร่วมของเดิม"กับ"เปลี่ยนลำโพง6 นิ้วแกนร่วมเป็น 6*9"

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย SpeculatoR, 10 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SpeculatoR

SpeculatoR New Member Member

23
    0
    0
    คือตอนนี้รถผมใส่ฟร้อน Pioneer 7750 ลำโพงคู่หน้า REVAC 6 นิ้ว แยกชิ้น ลำโพงคู่หลัง REVAC 6 นิ้วแกนร่วม ทำจาก Mirra ทั้งหมด ที่จัดชุดอย่างงี้เพราะผมกะจะใส่แอมป์+ตีตู้ซับทีหลัง แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจไม่ตีตู้ซับแล้ว เรื่องก็มีอยู่ว่าตอนนี้ผมอยากได้เสียงเบสเพิ่มขึ้นมาเพื่อให้เสียงของระบบมันแน่น+หนักขึ้นอีกหน่อยอ่ะครับ คำถามก็คือ ระหว่างเอาลำโพงคู่หลังไปเทริ์นเป็น 6*9 ยี่ห้อเดียวกัน(ไม่ใส่แอมป์) หรือว่าจะใส่แอมป์ 4 channel กับลำโพงชุดเดิมดีกว่ากันครับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ไม่รู้นะคับ ผมมองว่าไหนๆๆติดแบบนี้มาแล้ว น่าจะเล่น ซับ + ตู้ ต่อไปเลย น่าจะลองคิดดูนะคับ

ความเห็นของผมนะคับ ผมว่าใส่แอมป์คับ คือ 6*9 จะให้เสียงเบสได้มากกกว่าลำโพงแกนรวมธรรมดาก็จิงคับ แต่ความต้องการของพี่คือเพิ่มมวลเนื้อเสียงเบสขึ้นมานิดหน่อย ผมเลยมองว่าการที่เราเพิ่มแอมป์เข้าไปขับลำโพง น่าจะได้เนื้อเสียงเบสจากมิดเบสของลำโพงที่มีอยู่มากขึ้นนะคับ แล้วพี่น่าจะพอใจ รวมถึงจะได้เสียงกลางและเสียงแหลมที่ดีขึ้นไปด้วยคับ เผื่ออนาคตเปลี่ยนใจจะเล่นซับมันก้ยังไม่สายคับ นี่คือความเห็นของผมนะคับ จิงๆๆน่าจะลองปรึกษาที่ร้านดูนะคับ ถ้าติดมาจาก Mirage ผมแนะนำว่าลองคุยกับทางร้านเลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้