ปกติ รถเทอร์โบควรตั้งเทอร์โบ ทามเมอร์เท่าไหร่

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Apple, 26 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    จริงๆแล้วรถเทอร์โบควรตั้งเทอร์โบทามเมอร์ไว้กี่นาที :) :) :) :) :) :)

2. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    เฮียเเถวบ้านตั้ง 7-10 นาที อะคับ ทุกครั้ง

3. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ตั้งนานขนาดนั้นเลยเหรอครับ โห

4. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    นานเกินก็เปลืองน้ำมัน
    ของผมตั้งเป็น Auto ไว้เลยครับ

5. MooMoo@Subarist

MooMoo@Subarist New Member Member

39
    1
    0
    ไม่จำเป็นต้องใช้เลยด้วยครับ ไอ้ของที่ว่าเนี่ย

ยี่ปุ่นมันยังบอกเองเลยว่ามีประโยชน์แค่ตอนคุณไปฉี่ในปั๊มเฉยๆ จะได้ไม่ต้องดับเครื่อง

การใช้งานในชีวิตประจำวันไม่เป็นต้องติดเลยด้วยครับ อาจมีข้อยกเว้นคือ ถ้าคุณไป

แข่งขันในสนามมา วิ่งหลายๆรอบติดกัน แล้วคุณต้องรีบลงจากรถทันที ด้วยประการใดก็ตาม

ซึ่งปกติแล้วนักแข่งรถทุกทั่นรู้ดีว่าก่อนจะกลับเข้าพิตหลังแข่งเสร็จ ต้องวอร์มดาวน์รถก่อน

อย่างน้อย1รอบ เพื่อทำให้อะไรก็ตามที่มันร้อนอยู่ เย็นลงหน่อย ด้วยลมจากภายนอก

นี่คือวีธีที่ถูก ถ้าเปรียบกับการใช้งานในชีวิตประจำวันแล้ว มันเล็กน้อยมากครับ ถ้าคุณซิ่ง

บนถนนมากหน่อย ก่อนเข้าบ้าน คุณก็ต้องขับช้าลงอยู่แล้ว (คงไม่มีใครซัดรถเข้าบ้านนะครับ)

มันก็เหมือนการวอร์มดาวน์รถไปในตัวแล้ว เพราะฉะนั้น ไม่ต้องไปตั้งมันหรอกครับ

ไม่ต้องเสียตังซื้อด้วยเลยก็ได้ ยกเว้นถ้าอยากเท่คับ ตั้งเล่นๆไปเหอะ ไว้โชว์สาว(ยิ่งถ้าสาวไม่รู้เรื่อง

รถนะอิอิ เท่คับ จู่ๆก็ดับเองเนี่ย)

ผิดถูกประการใด ชออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  6. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    ผมอยู่ ชร. รถไม่ติด ขับปกติตั้งไว้แค่ 30 วิครับผม

7. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    ปกติ ขับทุกวันก็ไม่ได้ใช้น่ะ

แต่ถ้าขับทางไกล หรือ ไปต่างจังหวัดก็ ตั้งไว้ราวๆ นาที กว่าๆ

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    20 วิครับ ในเมือง ตจว 2 นาที

9. pukpick

pukpick New Member Member

615
    0
    0
    มันอยู่ที่ระยะทางและความเร็วที่เราวิ่งมากกว่าอ่ะ
    อย่างขับปกติในกรุงเทพก็แค่ 20-30 วิ
    แต่ถ้าต่างจังหวัด บางทีก็ 3-5 นาที

10. ของผมไม่มีเทอร์โบนะ แต่ตั้งไว้ 10 วิ

11. kingkong

kingkong New Member Member

135
    5
    0
    ถ้าซัดมา ก็ประมาณ 30วิ-1นาที พอแล้วครับแค่ให้เครื่องยนต์เย็นลงก็ดับ
    เท่านั้นเอง

12. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ผมตั้งแค่ 30 วินาที ครับ

13. MAO KIGKOG

MAO KIGKOG New Member Member

455
    5
    0
    ถ้าเราเพิ่งอัดรถมาแล้วจะต้องดับเครื่องก็ควรตั้งไว้ซัก 1 นาทีอะคับ เพื่อที่จะได้ให้น้ำมันเครื่องได้ไปหล่อลื่นแกนอีกซักพักนึงอะคับ แต่ถ้าขับแบบเรื่อย ๆ ไม่ได้อัดรถเลย แค่ 10 วิ ก็พอแล้วคับ เปลืองน้ำมันคับ

14. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    ของผม 1นาที ครับ ถ้าอัดๆหน่อย ก็3 เพราะมันมีให้เลือกได้ แค่นั้น

15. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    30 วิ ถึง 2 นาที ครับ แล้วแต่ว่า ขับมาแบบไหน

มีประโยชน์แน่นอนครับ ป้องกันโบไปเร็ว

16. Boy JazzZA

Boy JazzZA New Member Member

295
    2
    0
    อยากมีเทอร์โบมั้งจัง

17. = : SinKiDs : =

= : SinKiDs : = New Member VIP

211
    2
    0

พูดอีก ก้อถูกอีกเน๊อะ .... !! ตามนั้นเลยแหล่ะ ... !!

18. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    ตั้งไว้นานก้อเปลืองน้ำมัน. . .

ยิ่งลิตรละ30 อยู่ด้วย !!

19. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ความคิดผมนะคับ มันคืออุปกรณ์อำนวยความสะดวกคับ มีหรือไม่มีก็ได้คับ คือถ้าเรามีมันก็สะดวกกับตัวเรา เช่นเวลาเรารีบไปที่ไหน ถ้าเราซัดๆมาแล้วจะจอดเลยแล้วเราต้องรีบไปทำธุระอะไรต่อ มันก็ง่ายสำหรับเราที่จะไปทำธุระของเราได้ โดยที่ไม่ต้องมานั่งรอวอร์มเครื่องก่อนจะดับ สามารถล็อครถแล้วเดินไปทำธุระของเราได้เลย มันก็จะวอร์มแล้วดับของมันเอง

แต่ถ้าพูดในแง่ของการไม่มี มันก็ไม่ส่งผลอาราย ถ้าเราซัดๆมา แล้วก่อนจะดับเครื่อง เราก็นั่งรอมันวอร์มก่อนซักพักราวๆ 30 วิ - 1 นาที แล้วแต่โอกาส แล้วเราค่อยดับมันก็ให้ผลแบบเดียวกันกับใช้ timer ดับล่ะคับ

ถ้าถามว่าควรตั้งเท่าไหร่ ของผมถ้าขับมาธรรมดา กดบ้าง เบาบ้าง ผมตั้ง 30 วิคับ แต่ถ้าซัดๆมาเลย ผมตั้ง 1 นาทีขึ้นคับ แล้วแต่ว่าซัดมาขนาดไหน

20. ผมตั้ง1นาทีครับ

21. Thew115PowerHaus

Thew115PowerHaus Member VIP

755
    2
    18
    ของผมตั้งไว้ไปฉี่ตอนเดินทางไกล 555

22. Dear_spree

Dear_spree New Member Member

57
    5
    0
    ตั้งไว้ 10 วิ

23. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    30วิ เต็มที่ก็นาทีนึงครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะแถวบ้านลอนเยอะมากครับ กว่าจะถึงบ้านก็ได้วอร์มเกือบๆ10นาทีแล้ว

24. send2bear

send2bear New Member Member

60
    0
    0
    คล้ายๆกันคับ
    ออโต้ ตั้งไว้น้อยสุด 30 วิ แต่ก่อนถึงที่หมายจะชะลอเบาๆไปเรื่อยๆ วอร์มไปในตัว

ของผมมีไว้ก้อดีคับ สะดวก
    แต่ก่อนใช้ไทม์มือ (ก้อคือไม่มีน่ะแหละ) จริงๆก้อพอแล้ว แต่วันไหนรีบ แบบรีบขับ รีบจอด รีบไป กลัวเหมือนกันคับ เคยรอวอร์มเครื่องทีนึง เข้าประชุมที่ทำงานสายเลย โดนด่าไปตามระเบียบ
    พอมีแล้วก้อปล่อยมันวอร์มไป ออโต้ไปโลด จะนานแค่ไหน ก้อคำนวนเอาเองเน้อ
    :teeth:

25. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    ผมเองขับธรรมดา 1 นาที วิ่งมานานๆก็ 3 นาที ครับ

26. Dalantra1.6T

Dalantra1.6T New Member Member

80
    2
    0
    ไม่ได้ติดครับเพราะไม่มีตังค์ อาศัยขับช้าๆก่อนถึงจุดหมายปลายทางแทน

27. JZA31

JZA31 New Member VIP

74
    3
    0
    30 วินาที ก้อพอแล้วครับ

28. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    1 นาทีคับ

29. z350

z350 New Member Member

110
    0
    0
    ตอนผมมี ผมตั้งไว้ 1 นาที เวลาขับเร้วๆๆ แล้วระยะทางไกลๆๆ แต่ระยะใกล้ จะตั้งไว้ 10 วินาที

แล้วอีกอย่างนี้คับ turbotime ที่จำเป้นรือไม่ อยู่ที่ผู้ขับรถเป้นพวกเป้นพวกแบบไหน ขับบ้า(แบบซัดแช่ตลอดเวลาไม่พักเลยจนถึงจุดหมาย) รือขับไปเรื่อยๆๆ (แบบขับช้าบ้างเร้วบ้างเป้นโอกาสคับ)

30. lung

lung New Member Member

14
    0
    0
    เคยมี 1อัน ขายกินไปแล้ว ใส่ทามมายนึกไม่ออก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้