สอบถามเรื่องเกียร์ Overdrive ครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย mangginoon, 6 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mangginoon

mangginoon New Member Member

88
    1
    0
    NV กระบะ ติดแกีส เครื่องคาร์บู+ เกียร์ออโต้

ตั้งแต่รับรถมาไม่ได้ไปใหนไกล สักที มาวันนี้ วิ่งทางไกลหน่อย เลย ลองซัดดู

เลยรู้สึกว่า รถมันอั้นๆ ครับ และ สงสัยเกี่ยวกับเกียร์ครับ

คำถาม

1. เกียรืออโต้ มันมี กี่เกียร์ครับ รถผมมันเปลี่ยน แค่สามครั้งเอง มันปกติใหมครับ

คือ เริ่มจากจอด 20กม/ชม (ครั้งที่1) 40กม/ชม (ครั้งที่2) 80กม/ชม (ครั้งที่3)

แล้วมันก้ไม่เปลี่ยนอีกเลย

2.ตรงคันเกียร์ มี ปุ่ม OD อยู่ โดย มีป้ายบอกว่า กดลง เปิด กดเด้งขึ้น ปิด ผมลองกดแล้ว

ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย แสดงว่ามันไม่ได้ต่อใช่ใหมครับ แล้ว เครื่องคาร์บูมันไม่มีกลอ่อง มันจะต่อ ตรงใหน ยังไงครับ

3.ลองอัดดู รถวิ่งได้ ประมาณ 130-140 เอง เสียงเหมือนรอบมันอั้นแล้ว (ไม่มีวัดรอบ)

มันเกี่ยวกับ เกียร์ OD ใหมครับ

4. ถ้ามันเกี่ยว ต้องไล่สาย หรือต่อสายยังไงครับ กับเครื่อง คาร์บู

ปล. ผมลอง ค้นดู บางคนว่า เกียร์ OD สถานะเป็น เปิด อยู่แล้ว ไม่ต้องต่อก้ได้ หากต่อก็ใช้ OD มาทดรอบได้แค่นั้น มันยังไงกันแน่

รบกวนหลายข้อ หน่อยนะครับ ยังงงๆอยู่ เพิ่ง มาขับ ออโต้

2. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    เกียร์ออโต้รวมoverdrive จะมี4เกียร์ สับสามครั้ง แสดงว่าเกียร์ปกติมาครบแล้วครับ

ส่วนoverdrive ลองวิ่งประมาณ80 แล้วกดดู ถ้าเกียร์เปลี่ยนก็ใช้ได้ ถ้าไม่เปลี่ยนลองให้ช่างไล่สายไฟดู

น่าจะเป็นที่ระบบสายไฟครับ :)

3. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ตามพี่ดิวเลยครับ

ถ้าขึ้นแค่ 3 เกียร์ ....งานเข้าครับ

4. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ตามพี่ดิวเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้