แม็กซ์แตก แม็กซ์ดุ้ง ในวันเดียว

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Emz-b14, 15 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    ขอเล่าหน่อยละกันคับ เมื่อคืน พาคุณพ่อคุณแม่ไปดูพลุที่พัทยา กว่าจะเลิกก็ราวๆ4ทุ่ม ก็ขับรถกลับบ้าน โดยคุณพ่อเป็นคนขับ(ผมขับขาไป พ่อขับกลับ) ระหว่างที่อยู่บนมอเตอเวย์ รถอยู่ที่ความเร็วประมาน 130 ก็เกิดเสียงดัง โครม ปรากฏว่ามีท่อนไม้ขนาดใหญ่ ที่พวกรถบรรทุกเอาไว้ค้ำอะไรของมันต่างๆ แล้วมันดันหล่นลงมาบนถนน แล้วล้อหน้าซ้ายก็เหยียบไปเต็มๆ (มองแทบไม่เห็นเพราะมืด+ไฟถนนช่วงนั้นไม่ค่อยจะเปิดเท่าไหร่) รถก็เป๋ไปนิดนึง แล้วก็เสียงดังครืดๆ คือ ยางแบนแน่นอน แล้วก็มีเสียงแม็กครูดกับถนนด้วย ก็เลยเอารถเข้าข้างทาง กะจะเปลี่ยนยางอะไหล่ แต่ เวรแล้วไง แม่แรงมี แต่บล๊อกไขล้อดันเอาออกไปเมื่อวันก่อนแล้วลืมเก็บใส่รถ จะโบกก็กลัวเจอขโมยขโจร เพราะมันดึกแล้ว ประมาน5ทุ่มกว่าได้

ก็เลยตัดสินใจขับต่อไปอีกนิด อย่างน้อยก็หาที่สว่างๆหน่อย เพราะตรงนั้นมืดมาก โชคดีที่ขับไปนิดเดียวก็เจอกับหน่วยบริการทางหลวงเขาใหญ่ มีรถตำรวจจอดอยู่เต็มเลย ไฟฟืนสว่างไสว แต่พอเข้าไปเรียก โอ้ว ประตูปิดหมด เคาะเรียกใคร ไม่มีซักคน มีแต่หมา ออกมาต้อนรับตั้ง3ตัว เรียกอยู่ซักพักนึง ไม่มีวี่แวว เลยโทรไปสายด่วน1193 เค้าก็บอกให้เรียกดูใหม่ น่าจะมีคนอยู่ ก็เอา ลองอีกที ทีนี้ เดินไปเคาะแม่มทุกห้องเลย จนเข้าไปในๆหน่อย ก็มีคนเปิดประตูออกมา พระเจ้า คุณตำรวจหน้าเมามาก เค้าก็เปิดมาทำหน้ามึนๆอยู่ แล้วก็พูดไรไม่รู้เรื่อง พอจะขอบล๊อกไขล้อเค้า เค้าก็บอกให้ขับรถต่อไปอีก จะเจอร้านปะยาง แต่ถ้าไปแล้วมันก็คงกลับมาไม่ได้อีก ไอเราก็เลยถามว่ามีใครอยู่อีกมั๊ย เค้าก็นึกอยู่ซักพักใหญ่ๆ - - แล้วก็เดินไปตามอีกคนนึงมา คุณตำรวจคนที่สองเลยเดินไปบ้านคนแถวๆนั้น ไปเอาบล๊อกมา ก็จัดการไขออก พอมาดูด้านใน ถึงได้เห็น แม็กแตกไปครึ่งวง แล้วก็ไปเอาล้ออะไหล่จากหลังรถ เวรอีกแล้ว!! ติดถังแก๊ส แต่โชคดีที่ยางมันอ่อนหน่อย เลยช่วยกันกะคุณพ่อ ดึงมันออกมาจนได้ จัดการเปลี่ยนเรียบร้อย ออกรถ ฝนตกทันที เกือบเปียกซะแล้ว แล้วก็ขับรถกลับบ้านแบบเรื่อยๆ ความเร็วประมาน 80-100 กะถึงบ้านแบบปลอดภัยแน่นอน

แต่มันยังไม่จบคับ พอถึงทางที่กำลังจะออกลำลูกกา ฝนก็ตก ถนนเงาวับ ไฟถนนไม่ค่อยจะเปิดอีก ก็มีเสียงดัง โครม อีก ทีนี้ล้อขวาลงหลุมเต็มๆ หลุบเบ้อเริ่มเลย คนขับไม่เหน แต่เราเหนตอนกำลังจะลงเพราะมันสะท้อนกับข้างทางแว๊บๆ แฟ่บบ ล้อหน้าขวาแบนอีกข้างละคับ ทีนี้ไม่มีล้ออะไหล่แล้วด้วย ก็เลยค่อยๆขับไปจอดตรงหน้าบิ๊กCลำลูกกา ล้อดุ้งไปอีก1 เยอะด้วย ถึงขนาดลมออกเลย ล้ออะไหล่ก็ไม่มีละ ปะยางอะไรก็ไม่เกี่ยว เลยต้องขับบดมันไปจนถึงบ้านด้วยความเร็ว30-50 กว่า20กิโล กว่าจะถึงบ้านก็ปาเข้าไปเกือบๆตี3

โชคดีล้อเก่ามันยังกองอยู่ที่บ้าน เลยจัดการซื้อยางใส่แล้วเอามาใส่ซะ คู่หน้าขอบ 14 หลัง 17 มันแจ่มจิงๆ(นุ่มมากเลย ขับ17มาซะนาน) กะว่าวันสองวันนี้คงจะจัดล้อ+ยางใหม่ เล็งๆไว้ละ

ขอถามหน่อยนะคับ แม็กของเลนโซ่นี่เค้าแข็งแรงเหมือนพวกแม็กแท้ๆญี่ปุ่นเลยมั๊ยคับ (กรณีที่ลายคล้ายๆกัน)
    สุดท้าย ใครใช้ล้อก๊อบ+ยางบางๆก็ระวังหน่อยละกันนะคับ ตอนนั้นที่ซื้อเพราะมันถูก แต่ก็ใช้มานานหลายปีละไม่เคยงอแง เพิ่งจะมาเจอเหตุแจ็คพอตแตก 2ล้อในวันเดียว

- สภาพล้อ

-หน้า14 หลัง17 ^ ^

2. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    โชคดีที่ไม่เป็นอะไรกันมาก แต่พี่ว่าใส่หน้า 14 ก็สวยแล้วนะ

ยังไงก็อย่าลืมเช็คช่วงล่างด้วยนะ

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ล้อที่แม็กแตก สาเหตุเพราะยางแตกก่อนแม็กจึงแตก

หรือว่ายางยังใช้ได้อยู่ แต่แบนเพราะแม็กแตกครับ

4. Emz-b14

197
    6
    0
    ยางยังปกติดีคับ แม็กแตกอย่างเดียว

ช่วงล่างเดี๋ยวคงต้องเช็คหน่อยละคับเพราะพวงมาลัยเอียงไปเลย แต่ยังดีที่มันยังไม่สั่น

5. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    น่ากลัวแฮะ มองข้ามไม่ได้เลย เรื่องพวกนี้ แต่ ใส่ขอบ 14 สวยดีนะนี่ อิอิ

6. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    คนปลอดภัยก็ดีแล้วครับ

7. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ไม่เป็นไรก็ดีแล้วค้าบบบบ เด่วกลับมาหล่อใหม่ ^^

8. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    โชคดีนะครับ ปลอดภัย
    นี่ละครับ ล้อ สำคัญที่สุด ยิ่ง 17 แก้มยางยิ่งบาง ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ล้อ รับเต็มๆๆ
    ถ้าจะเล่นล้อ ไทย lenso นะครับ ถ้าไม่ก็ หาล้อนอกแท้ๆๆ เบาๆ แข็งๆ ทนๆ ไปเลย จบกว่านะครับ

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ปลอดภัยเป็นใช้ได้ ครับ

10. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    น่าจะมีส่วนเลยครับ เห็นมาหลายกรณีเลย คับ

11. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    เป็นอะไรที่ถ้าเจอกับตัวเองคงเซ็งน่าดู ปลอดภัยก็โอเคแล้วครับ

เรื่องล้อ ถ้าเปลี่ยนใหม่ ราคามือหนึ่งของ Lenso กับของแท้ญี่ปุ่น มือสอง ทิ้งกันไม่เยอะครับ ลองเลือกดู

B14 ใส่ 16 ส่วนตัวคิดว่าหล่อแล้วนะครับ ขึ้น 17 ขับยาก

ทุกวันนี้ใส่ 15 เบาโครต ๆ ...

12. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ถ้าขับมาตกแรงขนาดนี้ แม๊กญี่ปุ่นแท้ๆ แพงๆ ก็ดุ้งครับ แล้งลองคิดดูแม๊กญี่ปุ่นดุ้ง

มันก้อขายไม่ได้ จึงมีค่าเท่ากับแม๊ก แตก วงนึง แต่ที่ดีกว่าก้อคือแม๊กญี่ปุ่น ตกหลุม

แรงแค่ไหน มันจะไม่แตกครับ แค่ดุ้งๆ งอๆ เท่านั้น แถมตอนขายได้ราคากว่าเท่านั้นเอง :D:D:D:D

13. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    TE37 บิน S1 ที่พีระ ไม่แตกนะพี่ แค่ดุ้งๆ

:D:D:D

14. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    เพ่เอ็ม จัด วีไอพีมาเลย มาเป็นพวกเดียวกัน อิอิ

หายไวๆละกาน

15. abadahey

2,753
    16
    38
    VIP มันจะยิ่งใหญ่ ยิ่งกว้าง หรือป่าว อิอิ

16. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ขอบสิบหก ก็วีแบบ เล็กๆได้ค้าบบบ อิอิ

17. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    น่ากลัวจัง ยังไงคนไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ

18. Emz-b14

197
    6
    0
    วันนี้ไปดูร้านแม็กมาละคับ คงจะเอาตัว lenso project D 01 5ก้านวัยสะรุ่น+กับยาง nitto neogen ดอกยางวัยสะรุ่นอีกเหมือนกัน แต่ตอนนี้คงลดลงมาเป็นขอบ 16 กะว่าจะใส่ยาง 205/50-16 แก้มหนาขึ้นนิดนึง ลองดูในเวปคำนวนขนาดยางแล้วเส้นผ่าศูนย์กลางเล็กกว่า 205/45-17 หน่อย น่าจะขับสบายขึ้น(บ้าง) แต่เสียดาย ขอบ16 ไม่มีสีให้เลือกเลย มีแต่สีไฮเปอร์เงินๆขอบเงา ก็เลยกะว่าใส่ไปซักพักค่อยเอาไปทำสีใหม่พร้อมทำทั้งคันไปเลย แล้วยิ่งตอนนี้หลังคาผุ เป็นรูเบ้อเริ่มแล้ว คุณพ่อดันไม่มีที่คายหมากฝรั่ง เอาไปอุดรูไว้ซะงั้นเลย - - (จิงๆแล้ววันนั้นฝนมันตก ไม่มีอะไรปิดพ่อเลยจัดซะ)

nitto neogen ใครมีข้อมูลมั๊ยคับว่ามันมีข้อดีข้อด้อยยังไง

vip คงไม่เอาอ่ะมล หน้าตารถมันไม่วีเอาซะเลย ^ ^

19. abadahey

2,753
    16
    38
    หล่อๆ raiden ผมก็เคยใช้ ทนๆ คนไทย ว่าแต่ถ้ามีอุ้มตูด จะเต็ม นะนี่ อิอิ

20. Emz-b14

197
    6
    0
    ไปเปลี่ยนมาแล้วคับ Lenso Project D 01 ขอบ16 กับยาง nitto neogen 205/50-16 ขับสบายมากมาย จะเลี้ยว จะกลับรถ ไม่มีติดซุ้มเลย แถมนุ่มขึ้นมากเลย

วันนี้ก้มสำรวจดู พลาสติกกรุซุ้มล้อข้างขวาขาดเลย ห้อยโทงเทง คงโดนกระแทกแรงมาก ต้องไปซื้อใหม่อีกละน่าเสียดาย เพิ่งไปสอยของใหม่มาไม่นานนี้เอง

- อุ้มท้ายมีนะคับแต่มุมกล้องมันไม่เห็นมั้ง ^ ^"

- เอารูปมาฝากนิดหน่อยคับ กระเป๋าแบนเลย

21. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    ตามพี่ๆด้านบนเลยครับ

22. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ต้องจัดชุดใหม่ ไปแบบนี้ละครับ ใช้ยาวๆ
    ส่วน ยาง nitto ก็ใช้ได้ในระดับหนึ่งนะครับ
    ถ้าจะเอาดี ต้อง Yokohama S.drive หรือ BS reoo1 ตามราคานะครับ

23. abadahey

2,753
    16
    38
    สดๆ วันนี้ nt555 โดนตะปูฝัง เหลือหัวหน่อย พุ่ง นี้คงแบบ แน่ เฮ้อ เบื่อ กับพวกที่ทำงานบนถนน แล้วเก็บกวาดไม่เรียบร้อย จิงๆ
    โดน ทั้ง สองคันเลย ในซอยบ้านผมมันมีบ้านพักคนงานก่อสร้าง ชอบมาแงะ แกะ ตอก กันนถนน เฮ้อ เซ็งๆ

ว่าแต่ ทำไมไม่เอาล้อหลัง ออฟลึกละคับ โหด ดีนะ :cool::cool::cool:

24. Emz-b14

197
    6
    0
    เมื่ออาทิตที่แล้ว yoko s drive ของผมก็โดนน๊อตตัวเบิ้อเริ่มเลย เซ็งมาก แต่ช่างลองเอาออกมาโชคดีที่มันสั้นไม่ทะลุเลยรอดไป

ตอนแรกดูสเปคในเวปไว้ว่าจะเอาหน้า38หลัง35 แต่พอไปถามที่ร้าน(ร้านเดียวกะที่มุมรูปนั้นล่ะคับ) เค้าว่าขอบ16 ตอนนี้ผลิตมาแค่ไซส์เดียวน่ะคับ สีเดียวด้วย ออฟน่าจะ40 แต่ถ้าเป็นขอบ15กะ17มีให้เลือกเยอะเลยคับ ลังเลอยู่เหมือนกัน จะ15มันก็เล็กไป จะ17ก็ไม่เอาแล้ว เลยเลือก16มานี่ละคับ

25. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    สวยเลยครับ

26. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ร้านแถวบ้านเลย

เฮียแก ขยัน post ขยันเล่นเน็ท จริง ๆ
    ที่เห็น ๆ นี่ี เกือบทุกบอร์ด :D

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:58:55 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:58:24 ----------

ร้านแถวบ้านเลย

เฮียแก ขยัน post ขยันเล่นเน็ท จริง ๆ
    ที่เห็น ๆ นี่ี เกือบทุกบอร์ด :D

27. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    สาวก Lenso เพิ่มอีก 1 ใช้ยาวๆครับ สบายเลย

28. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ล้อขอบ 16 กับยาง 205/50 ใส่แล้วหล่อจริงๆครับ

29. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    แล้วถ้า 205/55/16 ใส่ b14 ได้ไหมครับ

30. Denn

9,716
    819
    113
    แก้ม 55 ใส่ได้นะครับ แต่โช๊คต้องแข็ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้