เรื่องโช้คเบิกใหม่ใส่ B14 จัดให้พี่โอ๊ต Oat40 ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย auy@b-14, 6 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    พอดีพี่โอ้ตโทรมาปรึกษาเรื่องโช้คใส่ B14 ก็เลยเอามาลงเป็นข้อมูลให้เพื่อน ๆ ท่านอื่นได้อ่านด้วยแล้วกันนะครับ

พี่โอ๊ตแกอยากได้โช้คเดิม ๆ ไม่ต้องปรับเกลียวอะไร เลยปรึกษาทางผมว่าเอาอะไรดี

จะเบิกใหม่ดีมั๊ย ผมเองเลยช่วยหาที่ญี่ปุ่นให้ว่าถ้าจะเบิกใหม่ รายละเอียดมันจะเป็นยังไง

ก็ได้มาคร่าว ๆ ตามนี้นะครับ

KYB New SR Special กระบอกฟ้า เบิกใหม่ 4 ต้น ราคาอยู่ประมาณ 43000 เยน (ราคามาบ้านเราก็ 22,000)

โดยสิ่งที่ได้รับ ก็จะเป็นตัวโช้คเปล่า ๆ ไม่มีเบ้าโช้ค ไม่มีสปริงครับ ถ้าให้ผมสั่ง ก็รอของประมาณ 1 เดือน

カヤバKYB NEW SRショック1台分B14 FB14 HB14サニー H6/1~H7/2

2. auy@b-14

711
    38
    0
    KYB อีกเจ้าที่หาเจอ ราคาขายอยู่ที่ 40,900 เยน มาบ้านเราก็ประมาณไม่เกิน 21,000 บาท

3. auy@b-14

711
    38
    0
    ต่อไปเป็นมือสอง ที่หาเจอนะครับ

อันนี้ KYB กระบอกฟ้า New SR Special ตรงรุ่น B14 ดูจากรูปสภาพถือว่าใหม่ ขายอยู่ที่ 25000 เยน ราคามาบ้านเราก็ 12000 - 13000

4. auy@b-14

711
    38
    0
    อีกอัน เฉพาะคู่หน้า ตรงรุ่น N15 (ใส่กับ B14 ได้) ไม่มีสปริง ไม่มีเบ้า ราคาซื้อได้เลยก็ 5500 เยน (มาบ้านเราคร่าว ๆ ก็ไม่เกิน 4000)

5. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    พี่หนุ่รีเลย วิออสใส่อยู่ เห็นขับไล่สวนB12 555

6. auy@b-14

711
    38
    0
    แต่ถ้าพี่โอ๊ตคิดว่ารถพี่เปลี่ยนทั้งที มันต้องแตกต่าง จัดอันนี้ให้ครับ (มีแซว ๆ)

TEIN Type Flex ตรงรุ่น N15 พร้อม EDFC + กล่อง + สายครบชุด ต่อเข้ารถ นั่งปรับเทห์ ๆ ไม่เหมือนใคร

ราคาขำ ๆ 40,000 บาทไทยต้น ๆ

7. auy@b-14

711
    38
    0
    สุดท้าย ถ้าถามผมนะ

ถ้าโช้คพี่มีปัญหาแค่คู่หน้า ในตัวเลือกที่หามา ซื้อแค่ไอ้คู่หน้าก็พอครับ ราคามาไทยพอรับได้

ส่วนอีกชุด ที่เป็นมือสอง ผมว่าราคาแพงไปนิด ราคาผมคิดว่าน่าจะอยู่ 7000 - 8000 แต่อยู่ที่พี่โอ้ตครับ สภพามันก็โอเคอยู่

ส่วนเรื่องเบิกโช้คใหม่เลย ยังไงลองดูพวก GAB , Monro บ้านเราเปรียบเทียบ หรือลองเช็คราคาดูก่อนครับ

หรือถ้าจะขยับไปเล่นปรับเกลียว ก็มีตัวเลือกอย่าง Daiyama , K-Sport ที่บ้านเรามีตัวแทนจำหน่ายดูก่อนครับ

ครบยังหว่า น่าจะหมดแระ เห็นว่ามันมีประโยชน์เลยเอามาให้เพื่อน ๆ ใน ST ได้อ่านกันคร้าบ

ใครมีอะไรแนะนำ หรือเพิ่มเติม หรือรู้แหล่งเบิกโช้คใหม่ของ B14 แนะนำได้เลยครับ

เห็นว่าใครที่ตอบถูกใจ พี่โอ๊ตบอกว่า เดี๋ยวพาไปเลือกที่หน้าตู้ เบอร์ตอง SL อะไรก็ได้ ออกตังให้ฟรี 1 รอบคร้าบ

เจ้ยยยย ...

( แซวเล่นนะคร้าบพี่ ... )

8. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ชอบจังออกตังค์ให้ฟรี แถมเบอร์ตองอีก เฮ้อ..

9. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมก็ใช้ สเตปพี่โอ้ต เก่าเลย คือ KYB Superspecial มือสองยุ่น + สปริง H&R เบิกบ้านเรา
    ผลคือ หนึบ ขึ้นแข็งขึ้นกว่า กระด้างเก็บอาการเกือบๆ ทุกรอยบนถนน มากกว่า โช้ค เดิม แต่ไม่ใช่ขนาด หนึบ แน่น นุ่ม ซะทีเดียว จั้มลงคอสะพานเร็วๆ มีย้วยบ้าง ไม่แน่น แบตึ้บเดียว ผ่านเลย
    โดยรวมถ้าเทียบกับค่าตัว ก็ ถือใว่า โอเค ระดับนึงครับ

วันมิตติ้งก็ได้ ลอง GAB ของพี่แอร์ รุ่นปรับสูงต่ำ วิ่งสั้นๆ ทางขรุขระ ผมว่า มันเก็บอาการได้ดีกว่ามาก ไม่ได้กระด้างอย่างที่คิด น่าจะใช้งานได้ดีเลยในเมือง
    แต่คุณพี่ โอ้ต คงงติดที่ว่า ไม่อยากรอของนาน หุหุ

เห็นว่ามี Silver อีกตัว มีตรงรุ่นเลย
    ยังไง ก็หาได้ไวไว ครับ พี่ โฮ้ต หุหุ เป็นผมเอา nismo 16 ไปแลก Flex ฮ่าๆ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2010
  10. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เรื่องโช้คนี่คุยกันยาวๆ

โดนมาเยอะกว่าจะเข้าที่

11. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อะอะ ตอนแรกเห็นว่าอยากได้แบบแรงๆ เลยไม่ใช่หรอพี่ ยังไงยังไงอะ ไปบอกคุณอุ๊ยว่า อยากได้แบบเดิมๆ หล่ะจ่ะ แปลกๆ
    แต่.....สนใจเบอร์ตองนี่หล่ะ โดนจัง ไปๆๆๆ เดี๋ยวพาไปโอ๊คคลับ อิอิอิ

12. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อะอะ ตอนแรกเห็นว่าอยากได้แบบแรงๆ เลยไม่ใช่หรอพี่ ยังไงยังไงอะ ไปบอกคุณอุ๊ยว่า อยากได้แบบเดิมๆ หล่ะจ่ะ แปลกๆ
    แต่.....สนใจเบอร์ตองนี่หล่ะ โดนจัง ไปๆๆๆ เดี๋ยวพาไปโอ๊คคลับ อิอิอิ:p:p:p

13. deejang

deejang New Member Member

563
    259
    0
    เจ็บมาเยอะใช่ปะพี่เดย์ 5555

14. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ขอบคุณมากครับ ตัวจริงเสียงจริง ส่งตรงมาจากญี่ปุ่นเลยแน่นอนที่สุด:D

15. Oat40

5,652
    7
    38
    ใช้เหมือนกันเลยนะ มีคนเข้าใจหัวอกเดียวกัน ไม่ต้องเป็นห่วงได้เสีย แล้วจะรายงานผล
    กระบอกเงินนี่ต้องติดต่อตัวแทนก่อนนะจ๊ะ
    ว่าแต่กรองไม่เอากล่องนี่ 350.- ละกัน:cool:

16. Oat40

5,652
    7
    38
    หาข้อมูลทั้งแรง และไม่แรง แหละครับ แต่เรื่องเบอร์ตองต้องหลังไมล์ครับคุณพี่:cool:

17. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    โดนกันมาเยอะเรื่องโช๊ค ทั้งตัด ขด อัด / เอาของรุ่นอื่นมาใส่ ลูกผสม ลูกครึ่ง ลูกแปลง ลูกบ้าอิอิ ซื้อโช๊คเปล่า ใส่สปริงแต่งใส่กันทุกตัวด้วยนะ H&R EIBACH RSRชื่อผิดป่าววะ 55
    มีเงินหน่อยชอบแบรนด์มีเซอร์วิต TEIN หรืออะไรก็ได้ บางคนว่าได้สภาพดีๆ รุ่นใช้ได้ แพงหน่อยก็สู้ กะว่าพังก็เข้าศูนย์บิ้วกันได้
    แบรนด์ไต้หวัน ใครมาก่อนดังก่อน ไดยาม่า มาเริ่มนาน คุณภาพตามปีพ.ศ. ยิ่งอยู่นานฐานการผลิตดีวันดีคืน ถ้าไม่รวมเก่าๆที่ค้างโกดังนะ55+

ยี้ห้อ SAGE // NEX // Fuji M1 // อีกเยอะเลย ของ TW แต่ไม่ได้เข้ามาบ้านเรา บอกชื่อไปนั่งงงยี้ห้อไรวะ บางทีมาก็เปลี่ยนชื่อ งานดีวันดีคืนเหมือนกัน ส่งขายยุโรปอะไรกันไปคับ ที่เข้ามาแล้วชื่อเปลี่ยนแล้วก็เปิดหนังสือแต่งรถดูกันไปมีเพียบ รูปร่างเหมือนเดะ เปลี่ยนสี+ชื่อ ^^
    บ้านเราถ้าไม่บ้านๆ เหมือนที่บอก ตัดๆๆ เฉือนๆ หรือผสม ก็หาของมาชน มีตังหน่อย ก็เล่นโช๊คแต่งกันไปเลยครับ เห็นจบกันปลายทางตรงนี้ทุกคัน แต่ยี้ห้อไรก็ตาม เจตนา และความสามารถในการจ่ายครับ
    ผมเองจับไดยาม่า เหตุผลแรกราคาไม่แรง+อยากลองโช๊คแต่งบ้าง แค่นี้เอง แล้วโช๊คของเก่าขายได้+นิดเดียว ก็ได้ตัวนี้
    ถามว่าดีไหม ก็ใส่กันมา 3 ปีแล้วมั้ง ทุกคัน ก็เห็นวิ่งกันสบาย ลองรับ SR ด้วยบางคัน ตอนนี้ยังขับกันสบาย เหตุที่ไม่เปลี่ยนไม่มีตัง+มันไม่พัง
    รถตัวใหม่ของแต่งเยอะน่าอิจฉา 55++ ถ้าสปริง TEIN มีตรงรุ่น b14 หาซื้อง่ายๆเหมือน JAZZ YARIS ผมก็ซื้อมาใส่โช็คบ้านๆ ขับกันเหมือนพวกนั้นนะ คริคริ ถ้าไม่ได้ลงแข่งเจอแรงๆแบบนั้น ก็ไม่ต้อง TOP สุดๆก็ได้ครับ ส่วนตัวติดว่าเอาไปจับอย่างอื่นดีกว่า
    ความเห็นส่วนตัวทั้งหมดครับ คิดว่าหลายคนน่าจะคิดเหมือนๆกัน ปัจจัยไม่มีไรมาก เงินทั้งนั้น + แบรนด์ที่ฝังใจ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2010
  18. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เจ็บทีเดียวค๊าบบบ.... อิอิ

19. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    สปริง H&R ยังเบิกได้นะครับ ตรงๆ รุ่น รอ 2 วัน หุหุ

20. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ช๊อบ ชอบ นุปล่อยของ อ่านเพลินเลย

21. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เลือกตามการใช้งานกับงบประมาณครับ

ตัวไหนตออบโจทย์ได้ตามต้องการก็จัดไป

22. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    เป็นไปตามวัยจริงๆ คนเเก่ๆต้องโช๊คนิ่มๆ อิอิ โช๊คอะไรก็ใส่ๆไปเหอะ ชอบทำไรในรถก็ต้องโช๊คนิ่มๆ

23. god army

3,198
    77
    0
    ส่วนโช๊ค silver;s หลังไมค์เลยครับ

24. abadahey

2,753
    16
    38
    อย่างพี่โอ้ต ชอบทำไร ในรถ แนะนำ แข็งๆ เลยครับ ไม่มี ยวบ หุหุ

25. auy@b-14

711
    38
    0
    เจ็บครั้งนั้น คุ้มโครต ๆ ครับพี่

TEIN Super Street เบิกใหม่ ตรงรุ่น N15 ผมจำได้ ...

26. god army

3,198
    77
    0
    เรื่อง ขึ้นๆลงๆ นี่เเล้วเเต่styeเลยครับ เเนวใครเเนวมัน ขอบคุณอุ้ยมากๆครับสำหรับคำเเนะนำดีๆ

27. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

ถ้าแบบพี่โอ๊ตชอบทำอะไรในรถจริงๆนะพี่ รื้อเบาะหลังออกเบิกเตียงใหม่ใส่:D

28. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    คุยกันยาว ๆ 55 เรื่อง โช๊ก ๆ :D

29. Oat40

5,652
    7
    38
    See you soon

30. Oat40

5,652
    7
    38
    รู้จริง แสดงว่าทำบ่อย ใช่ปะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้