ตอนนี้ใครทำฝาหน้าและหลังสีดำระวังกันหน่อยนะ พี่ตำรวจเอาจริงแล้ว

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย na_mme, 28 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. na_mme

na_mme New Member Member

85
    13
    0
    ตอนนี้ใครทำฝาหน้าและหลังสีดำระวังกันหน่อยนะคับ ต้องไปแจ้งเปลี่ยนสีภายในเจ็ดวันนะคับ

แล้วก็ทางที่ดีพกสำเนาทะเบียนรถไว้ให้พี่ตำรวจเค้าดูด้วยนะคับ รู้สึกว่าค่าปรับจะสองพันนะคับ

แต่ในความคิดผม ถ้าโดนเรียกเข้าด่านยังไงก็โดนพี่ตำรวจยัดจ้อหาให้ได้แน่นอน

ช่วงนี้ด่านแถวบ้านผมเยอะมากๆๆตั้งกันทุกวัน เส้นกาญจนภิเษก เส้น บรมราชชนนี

ยังไงระวังกันหน่อยนะคับ

2. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ฉะเชิงเทรา ก็จับครับเรื่องนี้จับมาหลายเดือนแล้วด้วยครับ ท่านใดยังไม่แจ้งก็รีบแจ้งดีกว่าครับค่าทำไม่กี่บาทครับ
    จำได้ว่าไม่น่าจะเกิน 200 บาทครับ

3. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    ผมว่าแจ้งถูกต้องแล้ว ถ้าพี่เค้าจะเอาก้อเอาจนได้แหละ

4. tracy

tracy New Member Member

21
    0
    0
    ผมเคยคับ จอดติดไฟแดงอยู่พี่แกเดินปรี่เข้ามาเลย ผมเลยยื่นให้ดูว่าแจ้งเปลี่ยนสีมาแล้ว เค้าก็เดินกลับไปแบบจ๋อยๆ 555

5. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    แจ้งแล้ว
    แต่คงโดนท่อแทนอยู่ดี
    แง ๆๆ

6. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    น่านดิ ทางที่ดี เลี่ยงไม่เข้าด่านดีก่า ขับอ้อมหน่อย

7. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ฮ่าๆแจ้งเรียบร้อยนานแล้ว แต่ถ้าเดินมายังไงก็โดนเรื่องท่ออยู่ดี แหะๆ

8. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    รถผม ท่อเงียบ ฝาขาวดำแจ้งแล้ว

เขาบอกว่า รถมีเบาะตัวเดียว ผิดนะ เพราะจดรถสุ่วนบุคคล กี่ที่นั่งอะไรก็ไม่รู้ สรุปว่า ถ้าใส่เบาะแค่ตัวเดียวมันผิดด้วยหรอครับ ผมละงง ผมเลยบอกว่า ถอดเบาะไปซักครับ วันนี้มาคนเดียวเลยตากไว้ แกคงงงงแล้วปล่อยมา

อยากรู้ว่า ใส่เบาะตัวเดียวมันผิดหรือเปล่าครับ

9. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ไม่ผิดนี่คับ บอกไปดิคับว่า เอาไปซัก แม่งบ้ากันไปใหญ่พวกชอบจับซี๊ซั้ว

วันก่อนผมขับเส้นมอเตอร์เวย์ ขับมา 150-160 เห็นแล้วหล่ะ

ตำรวจจับ บอกว่า ผมขับ 132....

เครื่องมันเจ๊งหรือไงวะเนี่ย จะโดนทั้งที ขอเลขไมค์ตรงๆหน่อยแสดดดดปิงปอง

10. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    ช่วงนี้ด่านชุมมากจริงๆ ล่าสุดเรื่องฝากระโปรงหน้า-หลังดำผมก็ไปโดนตำรวจทางหลวงที่ชลบุรีเรียกครับ แต่รถผมแจ้งลงเล่มเรียบร้อยเค้าดูสำเนารถแล้วก็ปล่อยไป

11. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ถ้ารถติดไฟแนนซ์อยู่จะแจ้งไงได้บ้างอ่ะครับ ช่วยชี้ทางที(ขอแบบละเอียดๆหน่อยก็ดีครับ) ของผมทำฝาหน้าดำอย่างเดียว(จะอ้างได้มั้ยครับว่าไม่ถึง20%ของตัวรถ)ขอบคุณครับ

12. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    หาใบเสร็จทำสีไปยื่นที่ไฟแนนท์ พร้อมแจ้งความประสงค์เรื่องเปลี่ยนสีเป็นสองสี ทางไฟแนนท์จะคิดค่าธรรมเนียมการเปลี่ยนสี+ค่าบริการของไฟแนนท์ เราก็จ่ายเงินไปครับ แล้วก็แจ้งให้ไฟแนนท์ส่งสำเนารถที่เปลี่ยนสีเรียบร้อยแล้วไปให้เราที่บ้านทางไปรษณีย์ครับ

13. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    ฝาหลังดำอย่างเดียวจะโดนไม๊เนี่ย

14. คันเก่าแจ้งสอสีแล้ว สีขาวดำ โดนจับแม่งบอกฝากระโปรงไม่ใช่สีดำมันเป็นลาย(ฝาคาบอน) ข้างในรถก็สีชมพู(สีภายในรถต้องแจ้งด้วยหรอ-*-) เลยขี้เกียจเถียงให้เสียเวลาเลยให้มันไป100นึง หยิ่งอีกไม่เอาจะเอา200

ถึงจะครบยังไงแม่งก็จะเอาอยู่ดี

15. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    200พัน2000..แต่กันเยอะเลยอย่าลืมไปเปลี่ยนกันน่ะคร้าบ

16. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    รับทราบ......

17. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    จะว่าไป OK คับ ถ้าไม่แจ้งเราก็ต้องยอมรับว่าเราผิดจริง

แต่มันอยู่ที่ว่า ถ้าแจ้งแล้วขับเข้าด่าน มันก็ต้องหาข้อหาที่ "สุดจะบรรยาย" มาให้อีกเนี่ยดิคับ

ปล....อย่างที่พี่อธิถามผม ก็สงสัยคับ ผมรื้อเบาะหลัง + แผงออกหมด มีเบาะ 2 ตัวคนขับกับคนนั่ง โดนมันเรียกมันบอก ผิด ผมถามผิดยังไง มันก็บอกว่า " ไม่พร้อมใช้งาน " !!!!!!

ปล...อีกนิด.... นี่แหละ ต. ไทย -*-

18. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ผมไม่เคยโดนเลยแหะ

19. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    เห็นด้วยคับ

20. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    ไม่เปงไรหรอก ตำรวจไทยลืมง่ายอยู่แล้ว

21. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่สีฝากระโปรงผมทำมา4ปีกว่าแระครับจะหาใบเสร็จมาไงล่ะเนี่ย แต่พอจะมีอู่รู้จักกันไม่ทราบว่าถ้าผมให้เค้าออกให้แล้วจะใช้ได้มั้ยครับ

22. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    ไม่โดนข้อนี้แม่งก็โดนข้อหาอื่นอยู่ดี
    อย่างผมเข้าด่านโดนดัดแปลงสภาพ ผมกถามว่าดัดแปลงยังไงมันบอกว่าเปลื่ยนน็อตล้อตัวเดียวก็ดัดแปลงแล้ว ไม่บอกก็แล้วกันครับว่าที่ไหน
    แต่ต.ใส่หมวกส้ม

23. Ae-eg vtec

Ae-eg vtec New Member Member

95
    0
    0
    ถ้าไม่เกิน40% ของตัวรถกฏหมายไม่ผิดนี่ครับ หรือว่าแก้แล้ว
    และก็โหลดเตี้ย กฎหมายบอกว่า วัดจากจุดศูนย์กลางของไฟหน้าถึงพื้นไม่ตำกว่า50ซ.ม นี่ครับถ้าจำไม่ผิด ผมจะใช้ประโยคนี้ก็ปล่อยนะ
    เส้นถนนกาญจนาภิเษก ตั้งด่านเยอะมาก

24. ES..มอมแมม

ES..มอมแมม New Member Member

113
    2
    0
    ยังไงก้โดนหลบดีกว่าครับ

25. TooNZ

TooNZ Member Member

442
    8
    18
    ดำทั้งหัวเลยครับของผม อยากจับก็ให้มันเข้ามาจับ

แจ้งยังไงแม่งก็ยัดข้อหาอยู่ดี อิอิ

26. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ต.ไทย หาเรื่องได้ตลอด เบื่อจริงๆเลย

27. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    หัวดำตามมาอีกคน

28. ขอบคุณคับที่มาเตือน....ด่านชุมจิงๆน่ะแหล่ะคับ

ส่วนเรื่องตัดรถด้วยสีดำ หรือสีอื่นๆ ......จดลงเล่มถูกต้อง ก้อดีคับเซฟๆเราเอง จาก 2000 อาจจะเหลือ 100 เดียว...เพราะเค้าก้อไปเล่นข้อหาอื่นอีก

กม.ใหม่ยังไม่รู้นะคับยังไม่เห็นเป็นรูปเป็นร่าง....แต่ของเก่าคือ (เท่าที่จำได้ ถ้าผิดเพี้ยนไปขออภัยคับ)

รถที่มีสีอื่น(ที่ไม่ใช่สีที่แจ้งจดทะเบียน)เช่น ลายคาด กระโปรงหน้าหลังดำ/สีอื่นๆ รวมไปถึงสติ๊กเกอร์ตกแต่งต่างๆ

ที่มีมากกว่าสีเดิมเกิน 40%ของตัวรถ(ถ้าจำไม่ผิดนะคับ)...ต้องแจ้งลงเล่มประกอบกับสีเดิมด้วยคับ.....

และตามหลักแล้ว หน้าที่และหลักปฏิบัติของตร.

คือ เรียกตรวจเอกสารประกอบว่าถูกต้องหรือไม่ เป็นรถที่ขโมยมาหรือเปล่า แค่นั้น ไม่สามารถวินิจฉัยในเรื่องสี หรืออุปกรณ์ควบร่วมภายในรถได้ว่า

แก้ไขดัดแปลง ต่อเติม ฯลฯ (ในส่วนนี้เป็นหน้าที่ของกรมขนส่งทางบกที่จะต้องตรวจสอบวินิจฉัย)

ซึ่งถ้าจะเทียบปรับต้องส่งรถเข้าตรวจซึ่งขั้นตอนเยอะมาก...เราๆเลยตัดรำคาญ "ยอม/ยัด"

เสียค่าปรับ ณ จุดตรวจ/ด่านตรวจ .......ทำให้พี่เค้าติดเป็นนิสัย เรียกเมื่อไหร่ก้อได้เมื่อนั้น

ส่วนใหญ่จะทำเกินหน้าที่...และวิจารณญาณ การวินิจฉัยความผิดของเจ้าหน้าที่แต่ละคน เท่ากันหรือไม่????

อีกอย่างเจอตร.ที่ดีคุยรู้เรื่องก้อรอด หรือไม่ก้อปรับถูกลงมาหน่อย เจอที่คุยไม่รู้เรื่องแบบว่า กูเรียกแล้วยังไงก้อต้องได้ พวกนี้แย่คับ...จะเอาให้ได้

ไม่รู้อะไร ไปแค้นกันมาจากไหนยัดข้อหา/ตรวจนู่นนี่กระจุยกระจาย .....สุดท้ายจบด้วย 200 - 1000 อยู่ดี ไม่ว่าจะถูกต้องแค่ไหน

ก้อระวังๆกันไว้คับ ทำให้ถูกต้องตามกม.มากที่สุด ...ไม่ใช่เพื่อรอดด่าน/การตรวจ...แต่เพื่อให้จ่ายน้อยที่สุด ....เซ็งมั๊ยล่ะคับกะ ปิงปองไทย

29. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ถึงจะฝาเดิมมันก็เรียกอยู่ดี.. แล้วแต่เค้าว่าจะเอาผิดเรื่องอะไร

30. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    อิอิ ฝาผมไม่ดำคับ แต่โดนไปและคับ ผมบอกมีแบงค์พัน พี่เค้าบอกว่าเอามา มีทอน 5555555555++

ข้อหา มียางอะไหล่2ล้อ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้