สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ ผมมีเรื่องมาถาม ผมว่าเรื่องนี้หลายคนอยากรู้แต่หาคำตอบไม่ได้ ผมหามานานมาก-*-

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Chansata, 5 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chansata

Chansata Member Member

32
    0
    6
    ครับ ผม อยากทราบว่า slid cam pulley ของ HKS หลายคนทราบอยู่แล้วแน่ครับ ว่าขปง ปลอม เยอะมาก และก็ที่ทราบมาคือ ของแท้และปลอมมันจะต่างกันที่ความคมของ ฟังเฟือง คือของปลอมมันจะคม ไม่ดี แต่มีปัญหาที่ว่า ตอนนี้มันผลิกรุ่นใหม่ๆอกก มากซึ่งคขายก็บออกว่าเหมือนแปะ เลยอยากทราบว่า มันเหมือนของแท้แล้วหรอครับ ราคา 3500 ผมต้องซื้อใน 2 วันนี้แล้ว โดยที่ของแท้มือ2 ตกลงไว้ที่ 6500

ขอคำชี้แนะหน่อยนะครับ และผมว่า น่าจะติดหมุด นะครับ หลายคน คงให้ความสนใจอยู่เยอะแน่เลยคับ;)

2. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ซื้อของแท้ไปเถอะครับ

3. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ซื้อของแท้ไปเลยครับไหนๆแล้ว ถ้มันมีปัญหาทีจะเสียเยอะกว่า 3000 นะครับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ไม่ต้องคิดให้เสียเวลาครับ ของแท้คุณภาพแน่นอนที่สุด สเกล Timing ถูกต้องตั้งง่ายไม่คลาดเคลื่อน

เพราะปัญหานี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ คนทำรถในระดับหนึ่งทุกคนจะทราบดีว่า สินค้าจากจีน และ ไต้หวัน มีข้อบพพร่องด้านคุณภาพ
    ถ้าจะซื้อเพราะราคาถูก ต้องยอมรับความบกพร่องตรงนี้ให้ได้ และ มั่นตรวจเช็คสภาพสายพานทามมิ่งอยู่เป็นระยะให้บ่อยขึ้น

HKS รุ่นแรก เกรดของอะลูมิเนียมไม่ดี สึกเร็ว โอกาสที่จะทำให้สายพานกระโดดข้ามร่องเกิดขึ้นได้
    ถ้าจะซื้อให้หาซื้อ HKS รุ่นใหม่

เลือกซื้อดังนี้
    1. ของแท้
    2. ของเดิมติดรถ เอาไปกลึงทำให้ปรับได้ แต่คนตั้งแคมต้องมีฝีมือในการอ่านค่าTimming จากเพลทวัดด้านล่างและคำนวณเป็น

5. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ของแท้แน่นอนกว่าคับ พังขึ้นมาไม่คุ้มกะส่วนต่างแน่นอนคับ

6. kittyyy

kittyyy New Member Member

45
    0
    0
    แล้ว.. ของแท้กับปลอมต่างกันอย่างไร.. ดูยังไง.. บ้างครับ.. ที่เห็นมีพวก รางหัวฉีด โบอ๊อป ด้วยอะ..

เพราะคนทำเครื่องขนาดนี้ คงไม่เสี่ยง ใช้ของปลอมแน่.. เพราะถ้ามีปัญหาขึ้นมา.. คงหลายตังกว่า.. อุปกรณ์ของปลอมทั้งหลายเท่าตัว..

แต่อีกอย่าง.. ของปลอมที่ผ่านการใช้งานมา.. บ้างทีเราก็มองไม่ออกนะครับ..

7. kittyyy

kittyyy New Member Member

45
    0
    0
    แล้ว.. ของแท้กับปลอมต่างกันอย่างไร.. ดูยังไง.. บ้างครับ.. ที่เห็นมีพวก รางหัวฉีด โบอ๊อป ด้วยอะ..

เพราะคนทำเครื่องขนาดนี้ คงไม่เสี่ยง ใช้ของปลอมแน่.. เพราะถ้ามีปัญหาขึ้นมา.. คงหลายตังกว่า.. อุปกรณ์ของปลอมทั้งหลายเท่าตัว..

แต่อีกอย่าง.. ของปลอมที่ผ่านการใช้งานมา.. บ้างทีเราก็มองไม่ออกนะครับ..:D

8. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    Spocket CAM หลักๆที่ต้องสนใจ คือ
    1. เกรดของวัสดุ ที่นำมาทำเฟือง นั้นหาของยี่ห้อที่ ได้รับการออกแบบ และ พิสูจน์มาแล้ว ว่าสามารถใช้งานได้ดีที่สุด
    เพราะ Material พวกนี้ ดูตาเปล่าไม่ออก และ ถึงรู้เกรด ก็ต้องผ่านการทดสอบใช้งานก่อนอยู่ดี
    ฉะนั้น ยี่ห้อ ที่เชื่อถือได้ ปลอดภัยที่สุด
    รถบ้าน แรงม้าไม่เยอะ อาจจะไม่เห็นผลเสียอะไร แต่รถแรงม้ามากๆ แรงบิดมากๆ ความเสียหายที่เกิดขึ้น ไม่คุ้ม ใช้ของแท้ปลอดภัยที่สุดครับ
    2. การออกแบบ และ Milling บริเวณเฟือง
    ของแท้จะ Milling เรียบร้อย สวยงามกว่า โค้งบนเฟืองจะปราณีตและละเอียดเรียบร้อยกว่า โดยเฉพาะ HKS ที่ขึ้นชื่อในเรื่องความสวยงามของผลิตภัณฑ์
    จะเห็นได้ชัดว่างานสวย และ ปราณีต กว่ามาก
    3. สเกล Timing ของแท้ สเกลจะละเอียด อักษรคมชัด สวยงาม กว่า

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:23:08 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:23:20 ----------

Spocket CAM หลักๆที่ต้องสนใจ คือ
    1. เกรดของวัสดุ ที่นำมาทำเฟือง นั้นหาของยี่ห้อที่ ได้รับการออกแบบ และ พิสูจน์มาแล้ว ว่าสามารถใช้งานได้ดีที่สุด
    เพราะ Material พวกนี้ ดูตาเปล่าไม่ออก และ ถึงรู้เกรด ก็ต้องผ่านการทดสอบใช้งานก่อนอยู่ดี
    ฉะนั้น ยี่ห้อ ที่เชื่อถือได้ ปลอดภัยที่สุด
    รถบ้าน แรงม้าไม่เยอะ อาจจะไม่เห็นผลเสียอะไร แต่รถแรงม้ามากๆ แรงบิดมากๆ ความเสียหายที่เกิดขึ้น ไม่คุ้ม ใช้ของแท้ปลอดภัยที่สุดครับ
    2. การออกแบบ และ Milling บริเวณเฟือง
    ของแท้จะ Milling เรียบร้อย สวยงามกว่า โค้งบนเฟืองจะปราณีตและละเอียดเรียบร้อยกว่า โดยเฉพาะ HKS ที่ขึ้นชื่อในเรื่องความสวยงามของผลิตภัณฑ์
    จะเห็นได้ชัดว่างานสวย และ ปราณีต กว่ามาก
    3. สเกล Timing ของแท้ สเกลจะละเอียด อักษรคมชัด สวยงาม กว่า

9. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    การจะเลือกใช้ของไทย ทำ หรือ ของนอก ให้ดูวัสดุและความจำเป็นในการใช้งานเป็นหลัก
    ของไทยทำ ยี่ห้อดีๆ ก็มีมากครับ

อย่าง รางหัวฉีด ใช้ของอะไรก็ได้ครับ ที่บริเวณข้อต่อเกลียวต้องกลึงมาดี ไม่ทำให้น้ำมันรั่วออกมา
    ส่วนวัสดุไม่มีผลครับ ของไทยทำถ้ากลึงเกลียวมาดี ก็ใช้ได้

จะใช้อะไร ของแท้ ของก๊อป ให้ดูคุณภาพเป็นหลัก
    และ เหมาะสมกับสภาพการดัดแปลงเครื่องยนต์หรือไม่
    ของไทย หรือ ของก๊อป คุณภาพดี รับภาระของเครื่องไหว ก็ใช้ได้หมด

10. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    ของผมก็ไม่เคยเห็น มันเป็นไรเลย( เเคมนะ) ของเเท้ครับ 555

11. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ของผมก็ของแท้ครับ...... mitsubishi แท้ๆเลย...... ถ้าไม่เล่นของซิ่ง แท้โรงงาน ก็จะขอเล่นของเดิมทำปรับได้นี่ละ.....

12. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    แท้ปลอมราคาต่างครับ อย่างโบลออฟ ราคาฟ้ากับเหวเลย 55

13. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    ของแท้ไปเลยครับ เก็บของเดิมใว้ให้ดี เปลี่ยนรถก็เอาของเดิมไปใส่เดิม
    เอาาของซิ่งไปใส่คันใหม่ เสียเงินที่เดียว ใช้ได้ตลอดไป

14. Chansata

32
    0
    6
    แต่ตอนนี้นะครับ ผู้ขายท่านนึง กล้ารัปะกัน ของเขา เพราะว่า
    ในทางของผม ผมเป็นหว่ง 1 อย่าง คือความคมของฟัน เฟือง ครับ คนขายบอกว่า ความคมรุ่นนี้ไม่คมแล้ว และขายไปหลายชุดโดยไม่มีปัญหา
    รบกวอาจารย์ชี้แนะด้วยคับ

15. antbizkit

antbizkit New Member Member

61
    0
    0
    คนจะขายพูดไงก้อได้ทั่งนั่นแหละคับ ใช่ของดีๆๆไปเลย ซื้อทีเดี่ยว ตังไม่พอก้อยังไม่ต้องไปซื้อมัน

ซื้อมาขายต่อก้อไม่ได้ราคา

16. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ผมก็หาอยู่ ผมก็คิดเหมือนคุณ แต่ตอนหลังมาคิดได้ว่า ของเดิมไปทำดีกว่า ถึงแม้ไม่สวยแต่ทนแน่

17. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    แคมที่บ้านของผมก็แท้คับพี่ต่าย ยิ่งใช้งานแล้วยิ่งอยากใช้อีกคับ อิอิ
    ผมมีแบบเอาของเดิมไปทำสไลด์มาแล้ว สนไหมอ่ะคับ เพราะตอนนี้ใช้โตเม่แล้วอ่ะคับก็ถอดอยู่

18. Chansata

32
    0
    6
    ผม เลือกของแท้ แล้วครับ โดยโดงกมาตั้งมากมายๆๆ แค่ลงทุกกับเครื่องที่เรา รัก และเครื่องตัวนึงไม่ใช่ถูกๆ
    เลย สรุป เลือกของ แท้คราบบบบ
    เอ๋ แต่ของปอม ตอนนนี้ สวยใช่เล่น นะซิบอกให้ ^_^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้