ถ้าเติมน้ำมัน แก็สโซฮอล์ 95 แล้วรถไม่ค่อยได้ใช้หรือจอดมากกว่าใช้จะส่งผลอารายรึป่าวคับรบกวนท่านผู้รู้

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย jindekza, 28 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jindekza

jindekza New Member Member

27
    0
    0
    ถ้าเติมน้ำมัน แก็สโซฮอล์ 95 แล้วรถไม่ค่อยได้ใช้หรือจอดมากกว่าใช้จะส่งผลอารายรึป่าวคับรบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยนะคับ ^^

2. modamata

modamata New Member Member

10
    1
    0
    ขออณุญาตตอบนะครับ แต่ไม่ได้เป็นผู้รู้แต่ประการใด ในGasoholจะมีAlcoholผสมอยู่เพื่อเพิ่มOctane ดังนั้นเมื่อคุณไม่ค่อยได้ใช้รถ คุณสมบัติของAlcoholซึ่งจะระเหยเร็วทำให้ค่าOctaneของน้ำมันลดลง ถ้าสเปคเครื่องรถของคุณใช้น้ำมันเบนซิล91 ได้ ก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าต้องใช้ Octane 95 เท่านั้น อาจจะมีปัญหาเครื่องน๊อคได้ครับ อันนี้ไม่รวมถึงคุณสมบัติการกัดกร่อนของ Alcoholเอง ถ้าไปค้างอยู่ตามท่อน้ำมันต่างๆหรือซีลยางต่างๆ ก็จะกัดกร่อนทำให้เสื่อมสภาพเร็วขึ้นครับ

3. ton_altis

ton_altis Member Member

55
    0
    6
    ตามข้างบนว่าเลยครับ และก็ดูว่าเป็นรถรุ่นใหม่หรือเก่า
    รถใหม่ ส่วนใหญ่ถังน้ำมันเป็นพลาสติกหมดแล้ว ไม่ต้องกลัวค้างนานๆแล้วเป็นสนิม
    รถเก่า ถังเหล็ก คอถังก็เหล็กควรเติมน้ำมันเต็ม เพื่อไม่ให้มีอากาศว่างๆทำปฏิกิริยากับชิ้นส่วนเหล็ก แต่ควรเป็น 91 หรือ 95 ที่ไม่ใช่โซฮอล์

4. Lycan_X

Lycan_X New Member Member

50
    0
    0
    เติม E20 มา 3 ปี เครื่องยนต์ไม่เห็นพังเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้