ปกติพกเล่มทะเบียนรถติดรถกันไว้หรือเปล่าคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย start, 31 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. start

start New Member Member

34
    0
    0
    เล่มสีฟ้าน่ะคับ เคยได้ยินมาว่าให้ถ่ายสำเนาเก็บไว้อย่าเอาเล่มจิงเก็บไว้ในรถเผื่อรถโดนขโมย

เลยอยากถามเพื่อนๆหน่อยคับ เพราะทุกวันนี้ที่บ้านติดเล่มจิงไว้ในรถหมดเลย

ขอบคุณคับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมพกสำเนาครับ

แล้วก็มาแก้ แจ้งเป็นใช้แก็สเอง แล้วก็ถ่ายซ้ำ

3. Twisty

Twisty New Member Member

98
    1
    0
    รถที่บ้านทุกคันพกแต่สำเนาคับ

4. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    พกแต่สำเนาคับแต่ไม่เคยให้ตรดูเลย

5. start

34
    0
    0

คิดอยู่เหมือนกันคับ รถผมฝากระโปงหน้าดำกะจะถ่ายสำเนาแล้วแก้เป็น 2 สีเอง แล้วก็ถ่ายสำเนาไว้เหมือนกันคับ

แต่กลัวโดนข้อหาปลอมแปลงเอกสารราชการน่ะคับ เหอๆ - -"

6. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ถ่ายเอกสารจากตัวจริงเก็บไว้ครับ

7. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    พกแต่สำเนาครับ พกเล่มจริงไว้ในรถอันตราย

8. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    พกแต่สำเนาครับ

9. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    สำเนาล้วนครับ

10. ถ่ายสำเนาสิคร๊าบบบบ

และเห็นว่าอยากจะแก้เพิ่มสีลงเล่ม/สำเนาเอง ระวังเจอจ่าเขี้ยวลากดินนะคับ

ปลอมแปลงเอกสารราชการ / กลายเป็นรถต้องสงสัย เจ้าหน้าที่มีอำนาจยึดรถเพื่อตรวจสอบ หรือรอเอกสารตัวจริงมาแสดง/ยืนยันได้นะคับ

ค่าปรับอีกบานตะไท

สนับสนุนทำให้ถูกต้องคับแจ้งลงเล่มไปเลยชัวร์ๆ

11. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    พกแต่สำเนาครับ
    ปลอมแปลงระวังตำรวจ ว. เข้าศูนย์เช็คทะเบียนรถเอานะครับ แถมโดนอาญาด้วยปลอมแปลงเอกสารราชการ ทำให้ถูกซะเดี๊ยวเรื่องเล็กจะกลายเป็นเรื่องใหญ่
    ปล.อย่าคิดว่า ตร.ไทยโง่นะ อยู่ที่ว่าเค้าจะเอาเราจริงๆรึเปล่า

12. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    เสียเวลาไปแจ้งเปลี่ยนเป็น สองสีจะดีกว่าคับ ...

อย่าไปเสี่ยงกับพวกนี้เลยคับ พวกนี้มันกระหายเงิน เกิดงานเข้าขึ้นมาไม่คุ้มกันหรอกคับ

แล้วก้อถ่ายสำเนาเก็บไว้ในรถก้อพอคับ

13. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ไม่ควรพกเล่มไว้ในรถลอดเวลาครับ สำเนาก็พอแล้วครับ

14. start

34
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นคับ สอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนะคับ

- รถผมแจ้งใช้ที่เขตจตุจักร แต่ผมสามารถแจ้งเปลี่ยนสีรถที่สุขุมวิท 62 ได้หรือเปล่าคับ

- ตอนแจ้งเปลี่ยนสีมันต้องใช้ใบเสร็จทำสี ถ้าผมไม่มีนี่ให้อู่สีทั่วไปออกให้ได้หรือเปล่าคับ

ขอบคุณคับ

15. ice monster

ice monster New Member Member

99
    1
    0
    ผมทำฝาหน้าดำมา ไม่มีใบเสร็จเหมือนกัน เลยไปซื้อใบเสร็จมาจากอู่อะครับ โดนไป500 แนะ 55

16. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    พกสำเนาคับ ตัวจริงเก็บไว้ดีๆในบ้านคับ

17. เล่มตัวจริง
    สำเนาบัตรประชาขน
    สำเนาทะเบียนบ้าน
    ใบมอบอำนาจ
    ใบโอนลอย

เก็บไว้ที่บ้านครับ ในรถแค่สำเนาเล่มอย่างเดียวพอแล้ว

18. -@MoO_MaY@-

-@MoO_MaY@- New Member Member

46
    0
    0
    ผมถ่ายสำเนา พร้อมใบขับขี่ อยู่ในใบเดียวกันอ่ะครับ ...

เผื่อพี่จ่าแกเรียกดู จะได้ไม่ต้องหยิบให้วุ่นวาย ...

ใบเดียวจบ ...

55555

19. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ถ่ายสำเนาแล้วเก็บไว้ที่รถ แต่สมุคตัวจริงเก็บไว้ที่บ้าน เป็นหลักฐานแท้จริง สบายใจเลย เพื่อความปลอดภัยดีที่สุดแล้วครับ

20. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    รถที่บ้าน พกแต่สำเนาครับ เล่มเก็บไว้ที่บ้าน

แต่ ผม เอา ไปถ่ายสำเนา แล้ว ย่อ เคลือบ ทำเหมือน บัตรประจำตัวประชาชน เก็บไว้ในกระเปาตังค์ ครับ

21. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    มีใครเอาสำเนาไว้ที่บ้าน แล้วเอาเล่มจริงไว้ที่รถมั้ยครับ..อิอิ...
    แนะนำ ถ้าจะพกสำเนา..พยามหาวิธีเอาติดตัวเราไว้ดีกว่าติดไว้กับรถนะครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้