ขอความรู้เรื่อง ช่วงล่างหน้าครับ (เวลาลงหลุมหรือถนนไม่เรียบ พวงมาลัยมันดึง ๆ)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย NT.SHOP, 23 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    คือ มีอาการ 3 อย่างครับ คือ
    1 เวลาขับลงหลุม หรือถนนที่เป็นคลื่น ๆ แล้ว รู้สึกสะท้านขึ้นพวงมาลัยครับ
    2 เวลาวิ่งเจอ ถนนที่ไม่เรียบ รู้สึกว่า พวกมาลัยมันจะดึงไปซ้ายบ้าง ขวาบ้าง
    3 เหยียบ ขึ้น 110 Up พวงมาลัยเริ่มสั่นขึ้นเรื่อย ๆ ตามความเร็วที่เพิ่มขึ้น

ลูกหมากทุกอย่าง ด้านหน้า รวมถึง บูช เปลี่ยนใหม่หมดแล้ว นะครับ
    แต่ ตอนนี้ผมสงสัยเรื่อง ลูกหมากแร็กพวงมาลัย และบูชยางต่าง ๆ เกี่ยวกับแร็กพวงมาลัย มีสาเหตุจากตรงนี้หรือป่าว ครับ

รบกวนขอความรู้หน่อย นะครับ จะได้เป็นแนวทางสำหรับผม และ ผู้อื่นในคลับด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ......

2. ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อใหม่

3. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ลูกหมากแร็ค กับ คันชัก ยังไม่เปลี่ยนหรอครับ มีทั้งหมดสี่ตัว
    ที่ตัวแร็คไม่มีบูชนะครับ มีแค่บูชประกับแร็คครับ

4. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    มาเก็บความรู้ กำลังสงสัยกับอาการรถตัวเองอยู่ เป็นคล้ายๆกันเลย

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ตามนี้เลยคับ แถมอีกนิดนึงคับคุณชัยลองเช้คล้อแม็กด้วยนะคับว่ามันคดหรือดุ้งตรงไหนหรือเปล่า

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ขอตอบข้อ 1
    ลูกหมากแร็ค ทั้งสี่ตัวนี่สำคัญเลย วิ่งทางขรุขระสะท้านถึงพวงมาลัยเลย มันจะดัง กั๊ก กั๊ก กั๊กๆๆๆๆๆๆๆ

7. NT.SHOP

523
    1
    0
    ลูกหมากแร็ค นี่ ไม่ใช่ตัวคันชัก คันส่ง ใช่หรือป่าว ครับ

พอทราบราคา ลูกหมากแร็ก ทั้งสี่ตัวป่าว ครับ คุณ ZAMZAM

อีกอย่าง ผมตั้งศูนย์ถ่วงล้อ มาแล้วอะครับ

8. อาการเดียวกันเลยคร้าฟ...
    ได้ข้อมูลดีๆเลย

ขอบคุณครับ

9. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ลูกหมากแร็คมีสี่ตัว
    ด้านในเรียกลูกหมากแร็คหรือช่างเรียกไม้ตีกลอง
    ด้านนอกเรียกคันชักสั้น
    ของ 555 ตัวละแปดถึงเก้าร้อยกว่าบาทไม่เกินพันครับ

10. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    หายไวๆนะคับคุณชัย

11. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ คุณโจ๊ก กำลังหาอาการอยู่

ถ้าตรง ลูกหมาก ตรงคันชักด้านนอก แล้วตัวด้านในด้วย อันนี้ผม ก็เปลี่ยนไปแล้ว ประมาณ 2 เดือนที่แล้ว
    อะครับ แต่ทำไมยังเป็นอยู่ หรือ มันจะมีประกับยางแร็ค ด้วยหรือป่าว ครับ ที่ต้องเปลี่ยน .....

รบกวนหน่อยนะครับ ..... อยากให้หาย ครับ วิ่งทางไกลตลอด ครับ

12. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    โอ้ววววววววว อาการแบบนี้ผมก็ไม่เคยเจอคับคุณชัย ยังไงโทรมาปรึกษาก็ได้นะคับช่วงเย็นๆนะ

13. mekateck

mekateck New Member Member

1
    0
    0
    สวัดีคับ EK ของผมก็เคยมีอาการ ประมาณนี้แล่ะครับ และแก้หายแล้วคับ
    1. ต้อง ถามก่อนว่า ล้อเป็นแม็กเดิม (ของเดิมๆ 14 หรือ 15 นิ้ว) หรือเปล่าคับ
    2. ซี่รี่ยาง เปลียนไปมากหรือเปล่า (ต้องสมดุล กับ ขนาดล้อแม็ก คับ)
    3. ใช้ชุด โช็ค หรือ สปริง โหลดให้เตี้ยกว่าเดิม หรือเปล่าคับ (ทั้ง ของถูก และของแพง)

ถ้า ใช่ทั้ง หมด หรือ 1 กับ 3 นี่ ต้องแก้ ด้วยการ หาชุด ปีกนกบน แบบปรับแคมเบอร์ได้ มาใช้ เนื่องจากมุมแคมเบอร์ ของล้อ เปลียนไป ทำให้หน้าสัมผัสยาง กับผิวถนน แบบเฉียงๆ ไม่เต็มหน้ายาง (ไม่เต็มเรียบ แบบ 90 องศา.) เวลาเจอ หลุมบ่อ ก็เลยเกิดอาการดึง ซ้ายที ขวาที คับ ถ้าปรับ แคมเบอร์ ให้ ล้อสัมผัสกับถนน แบบเต็มที อาการนี้ ก็จะหาย หรือไม่ก็ดีขึ้นคับ (ช่วงล่างหน้า EK เดิมๆ ปรับ แคมเบอร์ไม่ได้ )

ส่วน อาการ แบบ 110 แล้ว สั่น (องค์ลง เนื่องจาก คนนั่งข้างๆ เริ่ม ใช้กระแสจิต ด้วยสายตา 5555 ) เป็นอาการ ของล้อ ไม่ได้ ศุนย์ ต้อง ถ่วงล้อ คับ

ขอ ให้ หายไวๆ คับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2010
  14. NT.SHOP

523
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่าน ทุกความรู้ และทุกความคิดเห็น ครับ ....

15. ex2006

ex2006 New Member Member

20
    0
    0
    รถผมกัอเป็นอากาศเดี่ยวกันทั้ง 3 ข้อเลย มาเก็บตกความรู้

16. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    รถผมก็เป็นแบบเดียวกันครับ ล้อสั่นก็ถ่วงล้อก็หายครับ
    ส่วนอาการถนนไม่เรียบแล้วรถไม่นิ่งออกซ้ายทีขวาที ลองหาร้านตั่งศูนย์เก่งๆน่าจะแก้ได้ครับ ของผมตั่ง 0 หน้า-หลังแล้วหาย
    แต่ก็ยังมีส่ายนิดหน่อย เปลียนสปิงแล้วก็หาย ลองเอาไปตั่งศูยน์ดูก่อนครับ แล้วลองดูว่าแค็มเบอร์+โท ปกติหรือป่าว
    ของรถผมก็วุ่นวายกับช่างล่างมานานมาก เปลียนเกือบหมดทุกอย่างแล้ว กว่าจะหาย เหนือยมาก
    ยังไงก็ขอให้แก้หายไว้ๆนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้