งานเข้าครับ ใช้น้ำมัน เร่งไม่ขึ้น รอบตันอยู่ที่ 3000 รอบ รถไม่วิ่ง พอเป็นแก๊ส วิ่งฉิวเลย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย kooljo, 23 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    งานเข้าครับ ใช้น้ำมัน เร่งไม่ขึ้น รอบตันอยู่ที่ 3000 รอบ รถไม่วิ่ง พอเป็นแก๊ส วิ่งฉิวเลย

นอกจากนี้ เวลาใช้น้ำมัน บางครั้งจะมีเสียงเหล็กตีกันแต๊กๆๆๆๆ แถวๆ หน้าคนขับ (หัวฉีด) อีกด้วย

วานกูรู ตอบหน่อยครับ กลัวรถไปเสียกลางทางจริงๆ เลย

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    น่าจะหัวฉีด กับ รางหัวฉีดตั่น นะครับ

3. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    น่าจะ อาการเดียวกับผมเลย เหยีบ แล้ว วูปๆ น้ำมัน น่าจะตามคุณบอย เลยคับ

4. Mr.Pooh B12

Mr.Pooh B12 New Member Member

78
    3
    0
    เสียงเหล็กตีกันแต๊กๆๆๆๆ แถวๆ หน้าคนขับ ขอเดาว่าน่าจะเป็นโซ่หรือป่าว

ของผมเคยเป็น สะพานดันโซ่มันหักมันเลยสะบัด

5. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ขายของหน่อย ๆ
    ถ้าอยากเปลี่ยนราง คิดถึงผมนะครับ จัดให้

6. kooljo

516
    18
    0
    น่าจะเป็นหัวฉีดหรือรางหัวฉีดจริงๆ แหละ

ถ้าเป็นโซ่ แก๊ส น่าจะมีเสียงเหมือนกัน??

ที่น่าสงสัยก็คือ ก่อนหน้านี้ จูนแก๊สยังไงก็สั่น พอเกิดอาการนี้ วิ่งแก๊ส เครื่องไม่สั่นวิ่งฉิวเลย ผมยังนึกว่า เป็นเพราะ หัวฉีดมันกั้นน้ำมันไม่อยู่ เพราะไม่ได้ตัดปั๊มติ๊ก บางสูบเลย หนา เพราะแก๊ส + น้ำมัน??

ว่าแต่พี่โบตั๋น ไม่รางหัวฉีด กับ หัวฉีด สำหรับ SR20VE มั๊ย ราคาแรงมั๊ย

7. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    อาการเดียวกันเลย
    แต่ของผม สตาร์ทง่ายมาก ชึ่งเดียวติด เดินเบา ก็ได้
    แต่ถ้าเปิดแอร์ รอบวูบพาลจะดับ เวลาเข้า D วิ่งไม่ได้ รอบวูบ สั่น ต้องเลี้ยงคันเร่ง กดรอบ 2000 ยากมาก เลี้ยง
    คันเร่ง อยู่นานกว่าจะวิ่ง ขึ้นเนินไม่ไหว

แต่ถ้า จอดเดินเบา จอด เลี้ยงคันเร่งให้ รอบเกิน 2000 แล้ว ไหลยาว แบบเนียนๆเลย แต่ถ้ารอบ 0-1500 วูบวาบ พาลจะดับ
    ของผม ต้องจอดกับที่เร่ง รอบถึงจะขึ้น ถึง 4-5 พันได้ แต่ช่วง กวาด 0-1500 จะลำบากยากเย็นมาก
    แต่วิ่ง ก็เป็นอาการข้างต้นที่ว่า

แต่พอเข้าโหมด แก๊ส วิ่งฉิว ไม่มีอาการนี้เลย

ถ้าหัวฉีด ตัน มันน่าจะสตาร์ทยากบ้างนะ แต่นี้ไม่มีอาการนั้นเลย
    ปวดหัวมากๆตอนนี้ ไม่รู้จะซ่อมตรงไหนดี

สวนเสียงแกร๊กๆ แต๊กๆ ตอนวิ่งของผมก็ดังทั้งน้ำมันและแก๊ส ดังก่อนติดแก๊สอีก จะดังช่วงรอบ 2000-2500 รอบ นอกนั้นไม่มีเสียง

พี่ๆว่า มันเป็นที่หัวฉีดหรือเปล่าครับ รถผมอ่ะ...ถ้าอยู่ กทม. ไปขอพี่ตั๋น เทสแล้วนะเนี่ย Y__Y

8. sunny_green

330
    50
    0
    มันซ้ำคร๊าบผม ขอโทษที ชอบเบิ้ล แหะๆๆๆ:p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2010
  9. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    555 20vvl ขอบายง๊าบบบ

10. kooljo

516
    18
    0
    อืม อาการเดียวกับคุณ sunny green จริงๆ ด้วยครับ จริงๆ เป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน

ตอนนี้ยังไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนเลย ว่าจะล้างหัวฉีดก่อน

11. kooljo

516
    18
    0
    อืม อาการเดียวกับคุณ sunny green จริงๆ ด้วยครับ จริงๆ เป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน

ตอนนี้ยังไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนเลย ว่าจะล้างหัวฉีดก่อน

12. sunny_green

330
    50
    0
    ล้างยังไงครับ ซื้อน้ำยาผสมถังน้ำมันเหรอครับ

ผมว่าจะลอง เปลี่ยนหัวเทียน กับ สายหัวเทียนดู รู้สึกว่า มันเป็นเฉพาะ รอบต่ำ T___T

ขับแก๊สเพลินไปหน่อย งานงอกเลย ลืมใช้น้ำมัน Y___Y

13. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    คุณพี่หนึ่ง ผมว่าไอ้พวกสายหัวเทียน หัวเทียน ไว้ทีหลังเลย ว่าจริงๆไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่กับอาการนี้

เปลี่ยนหัวฉีดครับ คือคำตอบ ผมเป็นแบบนี้มา 2 รอบแล้ว คือ ใช้แต่แก๊ส ไม่แยแสน้ำมัน มันก็เลยเป็นแบบที่พี่เป็นนั่นแหละ

14. sunny_green

330
    50
    0
    ขอบคุณครับ ท่านสำรวย (ผมอ่านว่าสำรวยถูกปะครับ) ที่ช่วย ฟันโช๊ะ ตัวเลือกในใจ...นอนเลือกมา หลายวันแล้ว
    อาการเพิ่งเป็นเดือนนี้

สิ้นเดือน เดี๋ยวยกหูไปหานะคร๊าบพี่ต๋าาานนนน ปั่นโอก่อน ตังค์ม่ายมี...บัตรก็เต็มวงเงิน เฮ้ออ.....

15. kooljo

516
    18
    0
    อืมม วันนี้ไปหาอู่มาแล้วครับ งานเข้าหนักกว่า สรุปอาการดังนี้ครับ

1. เครื่องสั่น (เดินไม่เต็มสูบ) ออกอาการหนักกับน้ำมัน แก๊สยังเฉยๆ (แต่ก่อนหน้านี้ แก๊สเป้น น้ำมันไม่เป็น)
    2. น้ำหาย ต้องคอยเติมน้ำทุกสัปดาห์ครับ แถมมีสนิมมากขึ้นเรื่อยๆ
    3. ช่างให้ลองเปิดฝาหม้อน้ำตอนเครื่องยังเย็น แล้วสตาร์ท ......... มีอากาศผุดขึ้นมาเรื่อยๆ ไม่รู้จบ .......
    4. ช่างถามว่า เคยฮีทใช่มั๊ย ....... ใช่ครับ พัดลมไม่ทำงาน แต่ยังไม่ถึงกับน๊อค เราเลยว่า ไม่น่าเป็นไร เพราะรีบไปซ่อมพัดลม
    5. มีเสียงเหมือนเหล็กกระทบกัน

ช่างสรุปคร่าวๆว่า ฝาประเก็นขาด แต่อาการคงยังไม่รุนแรง ทำให้น้ำมันเครื่องยังไม่เปลี่ยนสี แต่อากาศมันเข้าๆ ออกๆ ระหว่างสูบกันได้แล้ว ทำให้เครื่องเขก และเร่งเริ่มไม่ขึ้น ........

ไม่รู้เชื่อถือได้รึเปล่า วานเพื่อนๆ ที่เป็นกูรูฟันธงหน่อยครับ เพราะช่างบอกว่า อย่างต่ำเตรียมไว้ได้เลย 5000 บาท เพราะเปิดฝาสูบ ราคานี้แน่ๆ

ปล. เห็นในเน็ตบอกว่า ให้ถอดหัวเทียนมาเช็คว่ามีคราบสนิมด้วยรึเป่า ไม่รู้เชื่อได้รึเปล่า

16. sunny_green

330
    50
    0
    ดีที่ผม น้ำไม่หาย
    อาการน่ากลัวจังแฮะ....

..แต่ติดแก๊ส เปลืองน้ำมันเครือ่ง จัง ใครเป็นบ้างอ่ะ

พี่ตั๋น รางหัวฉีด ของพี่ ยังเหลือมั้ย วันที่ 1 หรือ 2 เดือนกันยา จะติดต่อไป
    แล้วจะติดต่อพี่ตั๋น ยังไงอ่ะเนี่ย....

17. sumruay

205
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    ^
    ^
    ^
    086-5036999

18. sunny_green

330
    50
    0
    เบอร์สวย จัง

รอตังค์ออกก่อน จะ ยกหู แหะๆๆ วันที่ 1-2 นี่แหละ
    วันที่ 2 ตุลา จะกลับบ้าน กาฬสินธุ์ ต้องซ่อมไว้ก่อน ปั๊มแก๊ส มันห่างกัน เส้น มิตรภาพ

T___T

19. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    มีลมดันในหม้อน้ำ ไม่ฝาก็ประเก็นครับ

20. sunny_green

330
    50
    0
    ผมว่า ผมลองเปลี่ยน ติ๊กเจษฎาก่อนดีกว่า
    เพราะว่า จับอาการดูแล้ว ขับเร็วไม่ได้ วิ่งได้แต่เดินเบา
    บางที เปิดแอร์ดับทันที ตอนนี้ อาการหนัก บางที เข้าเกียร์ถอย รอบวูบดับ

เลี้ยงคันเร่งไม่ค่อยได้แล้ว เดินเบาได้อย่างเดียว เลี้ยงคันเร่ง วอดตลอด

แถม สิ้นเดือนกันยา จะกลับบ้านด้วย กลัว จะไม่มีปั๊มแก๊สเติม เลยจะซ่อมน้ำมันไว้สำรอง เฮ้อ..ถ้ากลับกลางวันไม่ค่อยมีปัญหา แต่ขับกลางคืน กว่าจะถึง กาฬสินธุ์ ปั๊มคงปิดหมดแล้วล่ะ

21. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ตอนนี้รถผมก็เป็นแบบนี้ครับ น้ำมันเหยียบไม่ค่อยไป แก็สวิ่งกระจาย

เตรียมอะไหล่รางหัวฉีดไว้ท้ายรถแล้ว ยังไม่ว่างไปทำสักที.,

22. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ถ้าเอาชัวร์ด้านน้ำมันก็ 4 อย่างครับ
    ติ๊ก กรองเบนซิน สายน้ำมัน และราง

23. sunny_green

330
    50
    0
    โหย...หลาย ตังค์อยู่เนาะ ที่พี่ตั๋นว่ามา 2500 อยู่มั้ยเนี่ย ทรัพย์จางจังช่วงนี้

Y___Y

24. sunny_green

330
    50
    0
    เปลี่ยนกรองเบนซินไปแล้วครับ เมื่อกี้
    กรองเป็นเหล็กทั้งตัว 230 บาท ค่าแรง 100 ที่อุดฮีทเตอร์หลุดอีก เสียค่าอุด ท่อ บนล่าง อันละ 25 บาท

ยังไม่หายเลยอ่ะครับ

เช็ค ปั๊มติ๊ก แรงดันน้ำมัน ยังดี ทำงานปกติ

ช่างบอกว่า น่าจะเป็นที่น้ำมัน โซฮอ95 ที่ผมเติม ผมเติมเดือนละ 1 ครั้ง ครั้งละ 300-500 บาท
    ช่างว่า ลองใช้ให้เกือบหมด หรือหมด แล้วเติม 91 ธรรมดา ดู ถ้ายังไม่หาย ก็เป็นที่หัวฉีด

25. sumruay

205
    0
    0
    น้ำมันตัดไปเหอะพี่ ข้ามมาหัวฉีดเลย ผมเติมโซฮอลล์ 95 มาตั้งแต่ก่อนติดแก๊สเมื่อ 3 ปีที่แล้วอีก นี่ก็วิ่งแก๊สมาแล้วแสนกว่าโล ไม่เห็นมันจะเกี่ยวกับน้ำมันตรงไหน

26. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    จะรีบจัดส่งให้นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้