คิดยังไงกับคำว่ารถแต่ง ถ้าขับรถแต่งแล้วจะขับเดิมๆได้ไหม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย aerler, 27 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    พอดีได้ไปอ่านเจอในเว็ปนึง
    http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=169591.0
    1.ตามนี้ครับเลยอยากได้คำจำกัดความของคำว่ารถแต่งหน่อย
    2.และถ้าเคยขับรถแต่งแล้วจะขับเดิๆได้ไหม

ในความคิดส่วนตัวและคนรอบๆข้างนะครับ ถ้ารถเดิมๆผมว่าจะขับคุนไหนก็เหมือนกัน ถ้ามีล้อ+ชุดaeropartนิดหน่อย ก็ต่างกันแค่สวยงามครับ การใช้งานไม่ต่างอะไรจาก0มากครับ ซึ่งมันก็คือรถเดิมๆอยู่ดี

และถ้าขับรถซิ่งแล้วจะขับเดิมๆจาก0ได้ไหม ผมว่าได้แน่นอนถ้าขับทุกวันรถซิ่งขับเหนื่อยตายเลยว่าไหมครับ

2. vamps

vamps New Member Member

107
    5
    0
    เมื่อสมัยเรียนมหาลัยก็ขับรถแต่งครับ แต่งบอดี้ แต่งเครื่องผูกโบ ทำทุกอย่างที่ทำได้
    พอทำงานต้องขับเช้าเย็นก็เริ่มไม่ไหว บางทีเหนื่อยอยากขับกลับสบาย ก็ต้องมีคนมาเล่นด้วยเสมอๆ
    บวกกับแฟนที่ชอบรถนั่งสบายๆ
    เลยตัดใจขาย อยากขับเดิมๆเงียบๆแอร์เย็นเพลงเพราะเบาะนุ่ม

ซื้อมาอีกคัน ออกมาป้านแดงไม่ถึงปี ตอนนี้มาเต็มเหมือนเดิม Y_Y" ชุดแต่ง ท่อ ล้อ ช่วงล่าง
    นั่งสะเทือนไส้ไหลเหมือนเดิม แต่ไม่ได้ทำเครื่องเพราะอาศัยประหยัดวิ่งไปทำงาน

พอครอบครัวเริ่มชราและเราเป็นเสาหลักเลยออกอีกคัน เป็นรถครอบครัว Wish
    สุดท้ายแต่งอยู่ดี VIP เรื่อยๆเปื่อยๆวิ่งไปชิวๆ ขึ้นห้างก็ คร๊ากกกกกกกก

สรุปมันอยู่ในสายเลือดคับ เดิมได้ไม่นาน สุดท้ายต้องมีหน่อยนึงอะ แต่เลิกทำเครื่องไปแล้วครับ โตแล้วเน้นสบายสวยงาม เงียบๆครับ

3. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถามว่าขับได้มั๊ย มันขับได้อยู่แล้วล่ะ ทั้งสบาย ทั้งประหยัด ไปไหนก็ไม่กลัวไปไม่ถึง เพียงแค่มันโคตะระจะเบื่อเลย

ทุกวันนี้ทั้งซิ่งทั้งใช้งานก็คันเดียวกัน เหนื่อยมั๊ย เหนื่อย ....เปลืองมั๊ย เปลือง.... แต่มีความสุขทุกครั้งที่อยู่หลังพวงมาลัย

4. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    ยังไงก้อคงแต่งอ่ะคับมากน้อยก้อว่ากันไป

5. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ผมก็ขับรถแต่งซะ 90% ของการขับรถทั้งชีวิตที่ผ่านมา เริ่มเดิมๆอีก 10% ของที่บ้าน ด้วยความที่ผมขับเกียร์ออโต้เลยใช้ชีวิตประจำวันได้สบายๆ แต่ก็แต่งให้มันแรงขึ้น เกาะถนนขึ้น ใบบางกรณีอยากจะซัดหรือรีบ มุดไปมุดมา จะได้กล้าเหยียบหน่อย รถจะได้เอาอยู่ด้วย แต่บางทีนะ พอมาขับ Civic FD แม่เดิมๆทุกอย่างก็มีอารมณ์คิ๊กดาวบ่อยเหมือนกันสนุกดี แต่ส่วนใหญ่จะขับปกติซะเยอะน่ะครับ เพราะเก็บน้ำมันไว้ตอนซัดจริงๆจังๆมากกว่า :):):)

ช่ายๆๆๆค้าบพี่ปอม แค่ได้ขับก็มีความสุขแล้วล่ะ แต่งมากับมือ :D:D:D

6. ทุกวันนี้เวลาขับรถแต่ง ขับช้ากว่ารถบ้านอีก ความเร็วเฉลี่ยอยู่ 80 - 90 กินลม ชมวิวไปเรื่อย
    ใครอยากแซง ก็แซงไป อยากกด เสี้ยน ๆ ก็กดสักเกียร์ สองเกียร์ พอหายอยาก

7. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    นิยามผมนะ แต่งรถก็เหมือนเราจะไปจีบหญิงสักคนนึง ต่างคน ต่างสเปค ต่างสไตล์

กับรถก็เหมือนกัน ต่างคนต่างสไตล์ และตราบใดที่เป็นคนที่เคยแต่งรถมาแล้วนั้น

ถึงอยากจะขับรถเดิมแค่ไหนก็เถอะ มันต้องมีทำนู่นแต่งนี่บ้างแหละไม่มากก็น้อย เชื่อผมเถอะ

เช่น ตอนวัยรุ่น โช้คไม่นิ่ม เบาะไม่นิ่มไม่เป็นไร แอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้างปล่อยผ่าน ขอแรงไว้ก่อน

วัยทำงาน ขับเช้า เย็น หรือขับทั้งวัน ขอเน้นไปทางแอร์เย็น เพลงเพราะ ล้อสวย รับหญิงพอ

8. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ชอบครับ !!!
    " แต่มีความสุขทุกครั้งที่อยู่หลังพวงมาลัย "

9. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ขับรถตัวเองนานๆทีกดที ขับเรื่อยเปื่อยๆแต่แฮปปี้สุดๆ

ขับรถบ้านๆเหยียบแหลกเหมือนเก็บกด 5555555

คำว่ารถแต่ง ในความหมายของแต่ละคนไม่เหมือนกันมากกว่าคับ บางคนลงล้อแท้ ท่อแท้ก็ว่าแต่งแล้ว บางคนเน้นทำเครื่องภายนอกไม่เน้นล้อไต้หวันก็ว่าสุดกว่า

ของแบบนี้แล้วแต่มุมมอง แต่มันอยู่ที่เจตนาคับ ว่าต้องการอวดหรือปล่าวว่ารถตัวเองสุดกว่าคนอื่น ซึ่งรถใครก็สุดได้ทั้งนั้นคับ เพราะมองในมุมมองตัวเองนิ

เข้าใจว่า จขกท ต้องการเปรียบเทียบว่า แค่รถแต่งบอดี้พาร์ท ล้อ ไม่น่าจะคิดว่ารถตัวเองแต่ง เพราะฉะนั้นไม่ต่างจากรถเดิมๆหรอก ถ้ารถแต่งควรทำเครื่อง คลัชหนัก อะไรทำนองนี้ป่าวคับ

10. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ถ้ารถยนต์ ก็ ได้กว้างพอสมควรเลย ไม่ว่าจะเครื่องเสียง ทำสีรถมาจ๊าบๆ ท่อดังๆแต่ล้อเดิมๆ หรือแค่โหลดเตี้ย อันนั้นผมก็เรียกว่ารถแต่ง
    แต่ถ้าเป็นตัวผมเองจริงๆแล้วผมชอบความแรง ความสวยไม่ค่อยเท่าไหร่

ในชีวิตประจำวันของผมขับรถแต่งซะส่วนใหญ่ครับเพราะขาดไม่ได้จริงๆขาดแล้วเซงๆหงุดหงิด
    ไม่ได้ขับ แต่ได้เห็นก็ยังดี เวลารถพังไปอยู่อู่ รู้สึกว่าหงุดหงิดสุดๆเลยครับ เหมือนขาดคนรักอย่างไรอย่างงั้นเลย

ถามว่าเดิมๆขับได้ไหม ขับได้คร้าบ สบายมากๆ แต่อาจจะคันเล็กน้อยเวลาเห็นคันอื่นปู๊ดปร๊าด

11. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    อายุเริ่มเยอะตอนนี้ก็เลยขับแต่มิว7 นิ่มๆสบายๆ

รถคันเก่าที่แต่งมากมายจอดจนแบตหมด

12. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมไม่ชอบเวลาใครเรียกรถเราว่ารถแต่ง มันเหมือนแซวๆอะ แต่ไม่ใช่ไม่ชอบซะทีเดียว เฉยๆ รถจะยังไงมันก็คือสแตนดาร์ดในแบบของเรา มันคือรูปแบบของเรา ดังนั้นสแตนดาร์ดของแต่ละคนย่อมจะไม่เหมือนกัน ^^

13. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    "เดิมได้ไม่นาน"คำนี้จริงเลยทีเดียว อยู่ที่ว่าจะมากหรือน้อยแค่นั้นเอง

14. DOHC_17V

DOHC_17V New Member Member

22
    0
    0
    อายุเริ่มเยอะ แต่ยังไม่เลิกมัน

15. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    เออออ........ เทคเปิดล่าสุดเมื่อไหร่เนี่ยย
    คนแก่ 555555

16. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    อยู่ในสายเลือด ขอสักนิดก็ยังดี

17. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    เปลี่ยนแม็กก็ยังดี

18. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ล้อ ยาง ช่วงล่าง ต้องมีครับ ขับเดิมๆมีตาย !!!~

19. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    มันเลิกไม่ได้ ตอนนี้ไม่ได้ขับรถแต่งมาเดือนนึงละ ใช้รถเดิมอยู่ก็ยังคิดอยากจะแต่งไปพลางๆระหว่างรอหารถซิ่งคันใหม่ ถึงจะแก่แต่ใจยังวัยรุ่นเฟ้ยยยย...555+

20. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    โห้ๆๆๆๆ หลังๆตื่นไม่ไหวจริงๆไปวิ่งก็อายคนเค้า แต่ก็มีแอบๆสนุกคนเดียวแถวบ้านแก้คันบ้าง

21. รถแต่งทำมากๆ ทำสุดๆ ก้อขับลำบาก แฟนนั่งก้อบ่น จอดห้างก้อเสียวของหาย ทำให้คิดถึงความสบาย

พอขับรถเดิมๆ นิ่มไป เข้าโค้งไม่ได้ฟิว รถก้อสูง ไม่สวยเอาซะเลย สุดท้ายก้อต้องแต่งอีก

ทางออก ต้องมีรถ 2 คัน คันนึงไว้ซิ่ง เอาให้สุดแบบที่ตัวเองชอบ อีกคันไว้เป็นรถครอบครัว ทำนิด ทำหน่อย แก้คัน

แต่รถครอบครัวก้อแอบแฟน ไปเปลี่ยน ล้อ ท่อเงียบๆ สักใบ สปริงโหลดนุ่มๆ สักชุด อิอิ

22. nos_oxy

nos_oxy New Member Member

32
    0
    0
    อาจจะต้องมีรถสองคัน คันนึง รถเดิมๆ ต้องเดิมจริงๆ นะ คันใหญ่ๆ ไว้ให้ครอบครัวนั่ง

อีกคัน ก็ไว้แต่ง ตอนนี้เล่นยางขอบเตี้ย ไป ขับยากกว่าเดิม ไปอีก แต่ก็นะ .... อยากขับรถสวย ช่วยไม่ได้

แต่ถ้าที่บ้านมี LAMBO ก็คงไม่แต่งแล้วแหละครับ อุอุ

23. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    ขับสบายๆ รถสูงๆ แอร์เย็น เพลงเพราะ ครัชนิ่มๆ ไม่ได้

ต้องทำให้มันลำบากเข้าไว้ แถมถูกใจพี่หนวดเค้า 55+

24. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    มันอยู่ในสายเลือด เลิก ยาก!!

25. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ตามน๊านนนนนนนนนน

26. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    จิตวิญญาณของรถแต่ง กับ รถเดิมๆ มันต่างกัน

ถ้าผมต้องไปขับรถบ้านเดิมๆ นิสัยในการขับรถมันจะ เหมือนเป็นคนละคนขับครับ

27. u5216381

u5216381 Member Member

143
    0
    16
    สำหรับผม รถแต่งที่ใช่ก้อเปรียบเสมือน รถธรรมดา บ้านๆ ท้าอยุ่ ในช่วง 1-4พันรอบ แต่ ท้าห้า พันเมื่อไหร่เทคเปิดก้อเหมือนรถแต่งพอดี อิอิ ทู อิน วัน แต่ผมมีความสุขที่นั่งรถแต่ง แต่มีความสบายกว่าเฉพาะตอนนั่งรถบ้านเดิมๆ

28. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    มันเข้าเส้นจริง ๆ แต่งแล้วได้อารมณ์และมีความสุข

ผมมี EG อยู่ 3 คัน
    คันที่ 1 แต่งเต็มสุด ๆ ทั้งเครื่องฯ ทั้งบอดี้ และทุก ๆ อย่าง นาน ๆ เอาออกมาขับที ส่วนใหญ่จอดในพิพิธภัณฑ์ส่วนตัว
    คันที่ 2 เดิม ๆ แบบยุ่น ๆ เกียร์ออโต้ จุดประสงค์มีเพื่อให้แม่บ้านขับไปจ่ายกับข้าว คันนี้ผมใช้บ่อย(ขับแบบชิว ๆ ประหยัดดี)
    คันที่ 3 กำลังทำอยู่เลย แต่งแบบกลาง ๆ ยุ่น ๆ วางเครื่องฝาแดง ใส่ภายในยุ่น พาร์ทรอบคันสวย ๆ แค่นี้พอ

สรุป คือ ผมชอบแต่งมากกว่าขับ แบบว่าโรคจิตแด่กแล้วแน่ ๆ มันหยุดไม่ได้ สงสัยถ้าแต่งคันที่ 4 อีก เมียคงหอบลูกหนี

29. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    นิดหน่อยก็ต้องแต่งอะ เปลี่ยนล้อโหลดต้องมี อิอิ

30. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    หยุดไม่ได้เหมือนกัน แต่ไม่ได้ขับเลย จอดให้หนูขึ้นเล่นอยู่

รถใช้งานทุกวัน แอร์เย็น ติดแก็ส แต่ไม่วายต้องซ่อม ได้ยินเสียงนิด นี่หน่อยไม่ได้ สรุป ซ่อม 2 คัน หมดมากกว่าเดิม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้