ขอคำปรึกษาครับ AC88 วางB20A ขับๆไปแล้วเครื่องดับ แล้วมีเสียงแก่กๆ ตัดสินใจแบบไหนดี

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย GRiPEN, 21 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GRiPEN

GRiPEN New Member Member

29
    2
    0
    สรุปเอาไปโอเวอฮอลแล้วจ้า ภายในทำใหม่หมดใช้ได้ยาวๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2010
  2. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    อันดับแรก ก็ดูอาการให้ตรงจุดก่อนว่าสาเหตุเดิมมันเกิดจากตรงไหนซ่อม + อะไหล่ แค่ไหน
    อันดับสอง ถ้าข้อแรกมันแพง ก็หันมาดูตัวใหม่ B20b ไม่น่าเกิน 5 หมื่น ที่อู่ บีเอส (พี่เกณฑ์)
    อันดับสามถ้าจะขายรถเลยยอมรับราคาได้หรือ ไม่?

ว่าแต่อาการงี้ลองให้กูรู มาลองแก้ให้ก่อนดีกว่าครับ

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    หาสาเหตุ ที่เครื่องดับก่อนครับ วิธีเช็คสายพานทามมิ่งขาดหรือป่าว เปิดฝาน้ำมันเครื่อง แล้วให้ใครสตาร์ทรถดู มองไปด้านใน ถ้านิ่งไม่ขยับแสดงว่าขาด...
    ส่วนมากถ้าขาดเปลี่ยนเฉพาะสายพานอย่างเดียวก็ใช้ได้ครับ คงไม่เป็นไรมากรถรุ่นนี้เจอมาหลายคันแล้ว...
    อย่างอื่นที่แจ้งมาก็โอเคทุกอย่าง ยังใช้ได้อีกนานครับ

4. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ถ้าจะขายรถวาง B20B ไม่คุ้มครับ ค่าเครื่องพร้อมวางตีซะ 50,000 บาท แล้วเอามาวิ่งแค่ 3 เดือน แล้วขายอย่างที่บอก
    ถ้าจะขายรถคิดว่าน่าจะได้ไม่เกิน 70,000 แต่เห็นมีสมาชิกเพิ่งขายไปได้ที่ 53,000 เท่ากับว่าเราลงทุนทำเครื่องไปเยอะ แต่ขายได้ราคาถูกมากๆ มันก็ไม่คุ้มจิงมั้ยครับ
    หาอู่เก่งๆ ให้เค้าดูอาการแล้วตีราคาค่าซ่อมเครื่องดีกว่าคับไม่น่าแพงมาก ถ้าเครื่องพังมากไม่สามารถซ่อมได้ หรือ แพงเกินก็ขายแบบไม่มีเครื่องดีกว่าไม่ต้องเหนื่อยครับ
    ส่วนอาการที่บอกมารอผู้รู้มาตอบให้ครับ สู้ๆ คับ

5. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ซ่อมได้ครับไม่ยากหรอกครับ ของผมก้อเพิ่งจะออกจากอู่มาครับ คานแร็คบิดตัว ปีนกล่างก้อบิด ยังซ่อมได้ครับ ยังไงก้อลองคิดและตัดสินใจดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้