ตอนนี้รถเก๋งทั่วไป ลืมเปิดไฟหน้า มันอันตรายด้วย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย seila4club, 21 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    เห็นพบบ่อย แต่ไม่มากเลยครับ

เจ้าของรถลืมเปิดไฟหน้า ตอนเวลาเย็น1ทุ่มเป็นต้นไป เราหันมองรถเจ้าของ " ทำไมไม่เปิดไฟหน้า มันอันตราย" คิดว่าเลียนแบบ มอเตอร์ไซค์ไม่ยอมเปิดไฟหน้าหรอ

เวลากลางคืน ต้องเปิดไฟหน้าทุกครั้ง เพื่อความปลอดภัยด้วยครับ :):):)

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เปิดไฟดูรถสวยกว่าตอนปิดไฟอีก

3. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    เลียนแบบมอไซต์ - -*

4. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ส่วนใหญ่เจอรถบ้านๆเดิมๆ ไม่เปิดไฟหน้า ไอ้เราจะเปลี่ยนเลนก็มองไม่เห็นมันมาจากไหน ตามหลังก็ไม่เห็นไฟท้ายอีก เวลาไฟส่องถนนไม่เปิดก็มืดเลย

5. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เจอประจำ พวก สายตาดีเกิน ไม่เปิดไฟอะไรเลย ท้ายก็มองไม่เห็น จะชนตูดอยู่แล้ว ส่วนมากจะเป็นผู้หญิงนะครับ

6. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    เห็น ผู้หญิงบ้างผู้ชายบ้าง พวกขี้ลืมเปิดไฟมั่ง

7. EG-9

EG-9 New Member Member

226
    10
    0
    เจอบ่อยเวลาวิ่งสวน ก็ปิดไฟแล้วเปิด ส่วนใหญ่ก็จะเข้าใจ

8. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เห็นประจำ

9. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ลืมเปิดยังดีกว่า เจตนาไม่เปิดไฟหน้า แต่เปิดไฟตัดหมอกด้านล่างแทน ไม่รู้มันเท่ห์ตรงไหน ?!?!?

10. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ถ้ารถไฟหน้า หรือไฟท้ายไม่ติด

สำหรับผมเเทบจะไม่อยากขับถ้าไม่จำเป็นจิง ๆ

เพราะมันอันตรายมากๆ

11. I am pOpz

I am pOpz New Member VIP

266
    3
    0
    ประเภทเปิดเเต่ไฟหรี่ กะ ตัดหมอกก็เหมียนกัน อันตราย ไม่เท่หรอกครับ

12. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    พวกที่ลืมเปิดอะพอให้อภัยได้แต่พวกชอบเปิดไฟหรี่แล้วขับเร็วนี้ดิมามองไกลๆไม่คอยเห็นเวลาเราเปลี่ยนเลนอันตรายมากๆ

13. motulza

motulza New Member Member

14
    0
    0
    รถรุ่นใหม่ๆมักเห็นประจำครับ เพราะเดี๋ยวนี้ไมล์มันเรืองแสง เลยคิดว่าตัวเองเปิดไฟหน้า

14. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    บางทีอาจจะลืม เพราะหน้าปัดมันเปิดไฟอยู่แล้ว เลยนึกว่าเปิดไฟหน้าอยู่

15. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ...เพื่อความปลอดภัยของผู้ร่วมใช้รถบนท้องถนนด้วยกันนะครับ...

16. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    จริงครับ เพราะรถรุ่นใหม่ๆ หน้าปัดมันเป็นแบบ G-Shock ถ้าไม่สังเกตุที่ไฟสวิทย์แอร์ว่าติดหรือไม่ติดด้วยแล้วล่ะก็
    ไม่รู้หรอกครับว่าไฟหน้าเปิดหรือติด
    แต่ผมว่าก่อนออกรถ ก็น่าจะรู้นะครับว่า ไฟหน้าเปิดหรือไม่เปิด เพราะความสว่างมันก็ต่างกันอยู่แล้วในตอนกลางคืน
    ระหว่างเปิดกับไม่เปิดไฟหน้า นอกจากช่วงนั้นคิดอะไรเพลินๆ จนลืมสังเกตุซะมากกว่า
    อันนี้จากประสบการ์ส่วนตัวนะครับ
    แต่รถที่เปิดไฟตัดหมอกหน้า แล้วไม่เปิดไฟหน้าขับเนี่ย ส่วนใหญ่ก็จะเห็นแต่รถแต่งซะมากกว่า แล้วก็จะเป็นพวก
    เด็กวัยรุ่น รุ่น ที่ดูก็รู้ว่าเพิ่งเริ่มแต่งรถ เพราะถ้าแต่งมานานแล้วก็คงไม่ทำ และคงจะเข้ามาอ่านที่เวปนี้
    เพราะถ้าเข้ามาอ่านที่เวปนี้แล้วจะรู้ว่า พวกเรา สังคมที่นี่เขารณรงค์ให้พวกที่แต่งรถซิ่ง ประพฤติตนอย่างไร
    เพื่อที่ไม่ให้เป็นที่กล่าวขานไปในทางที่ไม่ดีมากกว่าครับ
    ยังไงใครมีเพื่อน มีน้อง ก็ช่วยๆกันเตือนนิดนึงนะครับ เพื่อความปลอดภัยของส่วนรวมแต่ตัวเราเอง
    ขอบคุณครับ

17. ice monster

ice monster New Member Member

99
    1
    0
    ควรเปิดไฟอย่างมากครับ อันตรายอย่างแรงงงทั้งตัวเราเองและผู้ร่วมถนนครับ

18. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    อย่างนี้มีรถคันนึง ไม่เปิดไฟหน้า นั่นหมายความว่า ไฟท้ายก็คงไม่ติดด้วย

แล้วถ้าเรามองไม่เห็นจริงๆ แล้วเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา

อยากทราบว่า ใครจะเป็นคนรับผิดชอบครับ ใครจะเป็นฝ่ายผิดครับ

19. Golf Diff

Golf Diff New Member Privilege

325
    0
    0
    สงสัยพวกที่ไม่เปิดไฟ ขับรถกันได้งัย ถนนไม่มืดหรอคับ

เข้าใจว่าส่วนมากเป็นรถรุ่นใหม่ๆ จะมีไฟหน้าปัดติดอยู่แล้วแต่ก็หน้ารถมันมืดคุณไม่รู้กันเลยหรอ งง

20. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ขอเน้นด้วยคนคับ
    (ไม่อยากพูดลามไปถึงพวกซีนอน)

21. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ถ้าขับแต่ในกรุงเทพ เส้นหลักๆ ก็ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่หรอกครับ เพราะกรุงเทพไฟส่องถนนมันเยอะ แล้วอีกอย่างรถก็เยอะ
    ทำให้รู้สึกไม่ค่อยต่างเท่าไหร่ เพราะบางทีผมก็เคยมีลืมเปิดบ้าง แต่แค่ 2 ครั้ง นี่คือจากประสบการณ์นะครับ

22. seila4club

997
    47
    28
    ช่ายๆๆ รถรุ่นใหม่ มีหน้าปัดมันติดไฟตลอด คิดว่า เปิดไฟหน้าแล้ว แต่ยังไม่ได้เปิดเลยนี่ -*-'' ต้องเปิดไฟทุกครั้งด้วย เพื่อความปลอดภัยนะครับ ถ้าคนขับมือใหม่ ยังไม่ค่อยชินรถตัวใหม่เลยอ่ะ และยังไม่สบประการณ์ด้วย(คนขับมือใหม่) ใช่ไหม

23. ที่เจอแรกๆผมเข้าใจว่าส่วนใหญ่......ลืม หรือยืมมาเปิดไม่เป็น อิอิ

แต่หลังๆผมว่า.....เค้ามาตามกระแสรถแต่ง รถซิ่ง ที่ติดไฟริบหรี่ๆ เห็นมาเลยอยากเอาอย่าง

เส้นรามอินทราเจอบ่อยมาก ไฟริบหรี่ๆจะเปลี่ยนเลนทีมองแล้วมองอีก บางทีจะเบี่ยงออก อยู่ๆมีเสียงบีบแตรซะงั้น

โธ่พี่เอ๊ย ไฟสว่างๆก้อไม่เปิดน้องจะเห็นมั๊ยเนี่ย....อันตรายเด้อค่า

24. AZUESHii

AZUESHii New Member Privilege

145
    5
    0
    กลัวมองมาแล้วไม่เห็นอินเตอร์มั้งคับ งุงิ

25. Twisty

Twisty New Member Member

98
    1
    0
    รุ่นใหม่ๆเค้าก้อมีไฟหน้า ออโต้มาให้แล้วนะ แต่บางคันก้อไม่เปิดไฟ เห้อไม่เข้าใจ

26. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
    ผมเห็นเป็นคุณลุงอายุ50ขึ้นขับมิตซูบิชิCK22ทุ่มกว่าๆฝนตกพรำๆถนนก็ไม่ค่อยมีไฟทางขับเร็วอีกตะหาก เห็นแล้วกลัวแทนผู้ที่ขับสวนทางมามองไม่เห็น

กรณีนี้ไม่รู้เหมือนกันว่าลืมเปิด หรือ ระบบไฟเสีย ** ถ้าเจอแบบนี้เราไปบอกเค้านี่เราจะเสือกใหมเนี่ย **

เพื่อความปลอดภัยและเพื่อผู้ใช่ทางร่วมกัน ...... ดูตรงนี้หน่อยละกันครับก่อนออกรถทุกชีวิตมาค่าครับ

27. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    อันตรายมากกก

28. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    แล้วไอ้พวก.....ที่แม่.งเปิดไฟหรี่หน้าแต่เสือกเปิดตัดหมอกหลังที่หลังมึงก็ขับรถถอยหลังดีกว่ามั้ง เจอพวกนี้ไม่รู้จะทำยังไงกับพวกมัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้