****** จานดิสเบรก Rover623 ******

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย parnudon, 22 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    สอบถามครับ
    จานดิสเบรก Rover623 ถ้าเอาของรถAccord ปี94-96 มาใส่จะได้มั้ย จานเดิมๆของrover623กี่มิล 280mmหรือเปล่า
    ตอนซื้อรถมาจานเบรกของผมมันบางมากแล้ววัดความหนาได้19มม.เอง รู้สึกว่าเวลาเบรกต้องกดลึก อยากให้รถเบรกได้ดีกว่านี้ครับ

2. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    โทรมาคุยกันนะครับ

3. kooooool

kooooool New Member Member

96
    0
    0
    เบรกไม่ค่อยอยู่เลยครับเบรกรถรุ่นเรา ถ้าไม่เปลืยนเบรก 4port จะทำยังไงให้มันเบรกดีขึ้นกว่าเดิม ใครมีวิธีอะไรแระนำหน่อยครับพี่
    (ช่างเข้าแนะนำให้เปลื่ยนหม้อลม เบรก เป็นตัวชั้นครึ่ง เขาบอกมี เปลี่ยนแล้วอาจจะดีขึ้น มันจะดีขึ้นจริงมั้ยครับพี่ๆ ขอความเห็นหน่อยครับ)
    ทุกวันนี้เข้าช่องจ่สยเงินที่ทางด่วน เบรกไม่คอยจะอยู่ ผมไปใช้ Tidda มา เบรกเข้า port เล็กกว่าเรา เบรกที่ หัวทิ่มเลยครับ ไม่รู้ 623 ไง เบรก port ใหญ่กว่า เบรก ไม่คอยอยู่เลยครับ
    ปล. (ผม ใช้ผ้าเบรก BenDix metal kingอยู่ครับ)
    สุดท้ายนี้ขอขอบคุณพี่ทุกท่าน ในคลับเราที่พอเวลามีปัญหาโทรขอปรึกษาได้ตลอดเลยครับ

4. เรื่องเบรกรถ Rover623 ผมว่า...ต้องให้ความสำคัญกับมันหน่อยนะครับ...
    จริง ๆ แล้วเบรกที่ติดมากับรถนะ ดีอยู่แล้ว... แต่อาจมีบางอย่างที่เป็นสาเหตุให้เบรกไม่อยู่ (มีเยอะมากครับ)
    ต้องให้ช่างที่ชำนาญด้านนี้โดยตรงเช็คจะดีที่สุดครับ... (เรื่องเบรกเป็นเรื่องที่สำคัญมากนะครับ)
    ผมเปลี่ยนเบรกมาใช้ brembo E 38 4 pot (เบรกหน้า) Skyline R32 2 Pot (เบรกหลัง)
    เพราะผมต้องการความสวยงามและสมรถนะที่ดีมาก ๆ เพราะผมขับรถเร็วมาก
    ส่วนเบรกเดิมที่ติดมากับรถยังดีอยู่ครับถ้าสนใจติดต่อ ป็อบครับ 084-0053030

5. kritchai

kritchai New Member Member

22
    0
    0

รวมแล้วลงทุนไปเท่าไหร่ครับ สเปคน่าสนใจ

6. ลองเข้าไปดูรูปและรายละเอียดได้ในกระทู้ ซื้อ.. NEW MEMBER ROVER623 เพชรบุรี (ใน Rover Club นี้และครับ... ลองดูครับน่าจะมีราคาและร้านที่ไปทำด้วย)

7. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    แล้วจาน ของ Runstop ละครับคุณภาพดีมั้ย จะเอามาใส่กับmaxเดิมติดรถ เห็นขายอยู่ในเวปนี้ http://www.preludecommunity.net/forum/index.php/topic,980.0.html

จานขนาดเดิม H22A (มีทั้งหน้า-หลัง) RUN STOP
    SPEC จาน
    -รูน๊อต 4/114
    -ขนาด 282 mm.
    -คอจาน 25 mm.
    -รูกลาง 64 mm.
    -ความหนา 23 mm.
    ราคาคู่ละ 3,200 B.

8. ต้องขอโทษด้วย...ผมไม่มีข้อมูลที่ชัดเจนของจาน RUN STOP
    แต่ตอนที่ผมจะเปลี่ยนชุดเบรกผมก็เล็ง ๆ อยู่เหมือนกันครับ... บังเอิญได้จานใหม่มือ 1 ค่าย BMW ทั้ง 4 ล้อ
    ต้องเพิ่มเงินอีกนิดหน่อยต่อชิ้น ก็เลยตัดสินใจใช้จาน BMW (ช่างแนะนำ ว่ามันทนกว่าจาน RUN STOP)

9. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ถอดABSออกยังคับ ถ้าถอดออกแร้ว แนะนำให้ติด วาวล์แรงดันเบรค40/40น่ะคับ จะทำให้เบรคดีขึ้นคับ

ส่วนจานRUN STOP โทรมาถามดีกว่าคับ 089-677-8875

10. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    จานเบรค มี 2 ความหนา 23 mm. กับ 25 mm.
    23 ใช้กับ คาริปเปอร์เดิมของ rover LUCUS
    23 ใช้กับ คาริปเปอร์เดิมพีรูท NISSIN
    25 ใช้กับ คาริปเปอร์เดิม accord NISSIN

ลองดูที่คาริปเปอร์ จะมีบอกอยู่ว่าใช้กับความหนาที่เท่าไร
    ถ้าไม่เข้าใจก็โทรมาคุยกันได้
    ระวัง เอา 25 มาใส่ 23 จานจะเบียดคาริปเปอร์นะครับ แล้วอาจมีอะไรตามมาอีกเยอะนะครับ

ส่วนเรื่องเบรไม่ค่อยอยู่ ผมรู้อยู่ 2 แบบ เท่านั้นลองดู
    หม้อลมเดิมของ ROVER เป็นชั้นครึ่งอยู่แล้วครับ
    1. ลองดูว่าตอนเบรคมันรู้สึกแข็งกดไม่ค่อยลงหรือเปล่า แต่กดแรงๆๆ จะเบรคอยู่ ถ้าใช่อาการนี้
    ลองหาหม้อ ลมมาเปลี่ยน เอา ACCORD มาใส่ได้เลยไม่ต้องแปลง เลือกหาลูกสวยๆ ใหม่ๆ ละกัน
    เพราะบางทีแผ่นไดอะแฟรม หรือผ้าใบข้างในมันรั่วซึม หมดอายุแล้ว

2. ถ้าเบรคแล้วไหล อาจมาจากผ้าเบรคกระด้างมากเกินไป หรือจานอาจเป็นร่องสึกหรอจากการเบรค

นอกจาก 2 วิธีนี้แล้ว แบบอื่นรอให้เพื่อนมาตอบละกันนะครับ
    ของผมเลือกวิธีแรกครับ
    เพราะตอนได้รถมาใหม่ เบรค จ๊ากๆ หนึบๆ
    ใช้ไป 3ปี เปลี่ยนผ้าก็เบรคแล้วไหล และรู้สึกกดเบรคแล้วไม่ค่อยนุ่มเท้า
    ช่างแนะนำให้หามาเปลี่ยน แต่ตอนนี้รถอยู่ที่อู่ ถ้าเปลี่ยนเสร็จแล้ว ไปลองแล้วจะมาบอกละกันนะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 สิงหาคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้