ดีครับ ขอเป็ฯสมาชิกใหม่ครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย kritchai, 21 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kritchai

kritchai New Member Member

22
    0
    0
    เพิ่งได้ 623GSI มาใช้ ต้องทำอีกพอสมควรเลย
    มีปัญหาขอความช่วยเหลือเล็กน้อยครับ
    1. ฝาหม้อพักน้ำฝามันแตก หาอะไหล่ได้ที่ไหนบ้างอ่ะ เซียงกงแถวไหนอ่ะครับ หรือใช้รุ่นไหนมาแทนได้บ้าง ราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ
    2. ไฟหน้าหรี่มาก ไฟต่ำยังกะไปหรี่รถชาวบ้านเลย ส่วนไฟสูงก็กลายเป็นไปต่ำไป ต้องขับกลางคืนด้วย กลัวอ่ะ แนะนำหน่อยทำไงดี ช่างแนะให้ติดรีเลย์เพิ่ม 2 ตัว กับเดินสายไฟช่วงระหว่างไฟหน้าใหม่ สมาชิกเห็ฯว่าไงครับ ถ้าทำราคาควรเป็ฯเท่าไหร่อ่ะ
    3. ไฟเครื่องยนต์ติดตลอดเลย เคยเข้าศูนย์เขาบอกว่าเป็ฯไปตามอายุรถ กลัวแบบพอเครื่องมีปัญหาจริงๆจะไม่รู้เพราะไฟมันติดตลอดอ่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ
    กฤตชัย

2. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    2. ไฟหน้าหรี่มาก ไฟต่ำยังกะไปหรี่รถชาวบ้านเลย ส่วนไฟสูงก็กลายเป็นไปต่ำไป
    - รถผมก็ไม่ค่อยสวางเลยครับ ไปเปลี่ยนหลอดไฟมาแล้วเป็น Osram สว่างกว่าเดิม 80-90% ได้แต่ก็ยังสว่างน้อยอยู่ดีครับ นี่กะว่าจะไปเปลี่ยนเป็น Xenon แล้วแต่กลัวไฟหน้าจะไปแยงตาชาวบ้านเค้า

3. ไฟเครื่องยนต์ติดตลอดเลย เคยเข้าศูนย์เขาบอกว่าเป็ฯไปตามอายุรถ กลัวแบบพอเครื่องมีปัญหาจริงๆจะไม่รู้เพราะไฟมันติดตลอดอ่ะ
    - ปกติต้องไม่ติดนะครับ อย่างรถของผมไฟengineขึ้นรถกินเชื่อเพลิงมากๆเลยครับต้องรีบแก้ไข
    ไฟเครื่องยนต์ติดตลอดเลย หมายถึงไฟ Engineหรือเปล่าคับลองเช็ค Code ดูครับว่ารหัสอะไร มีปัญหาส่วนใหนของเครื่อง รถผมว่างเครื่องhondaแล้วแต่ถ้าเครื่องเดิมๆติดรถมา น่าจะเช็คได้เหมือนกันครับ รอท่านอืนมาเสริมดีกว่า http://board.eg3d-club.com/index.php?topic=98.0 หรือ http://www.hondaloverclub.com/forums/showthread.php?t=2954

3. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ

ข้อ 1 .ใช้ของ accord 90 ตาเพชรครับ

ผม ไมโล ครับ
    086-384-8948

4. 623 Gsi

623 Gsi Guest

0
    0
    0
    จริงป่าวพี่

....พี่ๆๆๆรถเสร็จแล้วหรือ....555++
    ตอบเมล์กลับมาด้วย...นะจ๊ะ...มีเรื่องถามด่วน..

5. kritchai

22
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ มีโอกาสจะขอคำแนะนำอีกเรื่อยๆเพราะยังไม่ค่อยทราบเกี่ยวกับรถรุ่นนี้เท่าไหร่ครับ

6. ยินดีครับ...สมาชิกใหม่

ตอบ...
    ประเด็นที่ 1 ตามที่พี่ไมโลแนะนำครับ... เทียบ ACC ตาเพชร
    ประเด็นที่ 2 การเพิ่มรีเลย์ ช่วยได้นิด...นิด...เดียว (น้อยมากจนแทบจะไม่เห็นผลเลย...เสียตังค์ฟรีครับ) เชื่อผม
    วิธีแก้ไขเบื้องต้น 2.1 เช็คขนาดของหลอดไฟ (มาตราฐาน 12V 55W)
    2.2 ให้ถอดโคมมาล้างก่อน
    2.3 ไฟหน้า (ต่ำ) รถ RoVEr623 สามารถใช้ไขควงปากแบน หมุนปรับระยะใกล้-ไกล ได้
    ถ้ายังไม่ OK แนะนำให้เปลี่ยน Xenon 6,000K หรือ 8,000K (6,000K จะออกสีส้มใส ส่วน 8,000K จะออกสีขาวใส) ถ้า
    ค่า K สูงกว่านี้จะเริ่มออกสีฟ้า และสี อื่น ๆ ซึ่งผมว่าไม่เหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันแล้วครับ...
    ส่วนที่ คุณparnudon กลัวจะไปแยงตาชาวบ้านเค้า ไม่ต้องห่วงครับ เพราะรถRoVEr623 เรานั้น เตี้ยกว่ารถรุ่นอื่น ๆ อยู่แล้ว
    และเราสามารถปรับไฟหน้าได้ตามขอ 2.3 ที่กล่าวไว้ข้างต้นครับ
    ประเด็นสุดท้าย รูปเครื่องยนต์โชว์ ผมแนะนำให้ตรวจเช็คและแก้ไขครับ... ปกติแล้วต้องไม่โชว์ตลอดเวลาครับ (ถ้ารถยังใช้งาน
    ได้ปกติ ผมว่าน่าจะเป็นที่เซ็นต์เซอร์ ลองไล่เช็คแล้วเปลี่ยนดูครับ ผมว่าหายนะ) อ้อ...เซ็นต์เซอร์ บางตัวเทียบ ACC ได้ครับ แต่ก็มี
    บางตัวหาเทียบไม่ได้ (ถ้าเทียบ ACC ไม่ได้ สั่งศูนย์ครับ..ไม่แนะนำให้ซื้อมือ 2 ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ ) เซ็นต์เซอร์พวกนี้มีอายุการใช้งานครับ...
    ครบทุกคำถามนะครับ...ไม่ต้องห่วงครับทุกปัญหามีทางแก้ครับ
    ป๊อบครับ...084-0053030

7. kritchai

22
    0
    0

ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำแนะนำ มีโอกาสขออนุญาตคุณป๊อบโทรสอถามเพิ่มเติมนะครับ

8. kritchai

22
    0
    0

เรียบร้อยแล้วครับ เข้าศูนย์ฮอนด้า เทียบเอาเลยครับ เป็นขนาดมาตรฐานของฮอนด้า ราคา 140 กว่าบาทครับ (เฉพาะฝานะครับ)

9. kritchai

22
    0
    0

คุณป๊อบมีร้านล้างโคมดีๆราคาย่อมเยาว์แนะนำมั๊ยครับ

10. ยินดีครับ... ถ้าผมมีข้อมูลผมตอบทุกคำถาม
    รถผมตอนนี้ไฟหน้าเปลี่ยนเป็น Xenon H.I.D H1 8,000K ก็ไม่มีปัญหาแยงตารถคันอื่นครับ...
    ค่าของรวมค่าแรงในการเปลี่ยน 2,200.-บาท

11. ที่ผมรู้จัก และรับประกันผลงานให้ด้วย อยู่ อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี
    ส่วนใน Club เราก็มีคนที่ล้างเป็นอยู่นะครับ...เดี๋ยวรอให้เข้ามาแนะนำอีกทีครับ
    พอดีผมเด็กต่างจังหวัด...ร้านในกรุงเทพฯ จึงไม่คอยรู้จักมากนักครับ

12. kritchai

22
    0
    0
    เรียนท่านสมาชิก ขอเพิ่มอีกคำถามครับ

1.ผมเห็นคุณพี่โทเนียม แปลงสปอร์ตไลท์ ดูสวยงามมาก ราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะ
    2.มือเปิดประตูหน้าซ้ายนอก พอมีมั๊ย ราคาเท่าไหร่เอ่ย
    3.วันเสาร์นี้นัดช่างเช็คโค๊ดเครื่องให้ ไม่รู้ชะตากรรมเลย ว่าต้องเพิ่มไรบ้าง ภาวนาเป็นเซนเซอร์อย่างที่ท่านป๊อบบอก
    4.อยากได้ไฟเบรคดวงที่ 3 อยากหาเอาแบบสวยๆ ไม่แพง (อยากสวย ยังงกอีกเรา - ตามประสาคนหาเช้ากินค่ำครับ)
    5.ตอนนี้เช็คราคาไฟซีนอน+บัลลาทแบบบาง ของไต้หวัน อยู่ที่ 2150 บาท ไม่รวมติดตั้ง ท่านสมาชิกมองว่าไงบ้าง มีร้านไหนแนะนำให้ไปติดตั้งรึป่าว
    6.ก้านปัดน้ำฝนกิ๊ฟมันหลวมมากเลยว่าจะแปลงเล่นๆดู มีไรแนะนำได้นะครับ
    7.อนาคต โบนัสออกขอทำสีให้สวยๆก่อน เพราะเดิมที่บ้านเอาไปโดนจูบก้นมาดึงออกมาไม่สุดไม่สวยเลย ทำสีก็เน่ามากๆๆๆ อยากไปแจมมิตติ้ง อายจัง อยากไปดูรถท่านเทพทั้งหลาย

ดูคำถามเยอะจังนะครับ ขออนุญาตค่อยเป็นค่อยไป ตามชื่อรถ "ตามตังค์" 555

ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ พี่เจี๊ยบ พี่ไมโล คุณป๊อบ พี่โอห์ม และทุกท่านที่นำเสนอ

ผ่านลาดพร้าว 48 (บ้าน) นวนคร(ออฟฟิต) แวะทักทายเยี่ยมเยียนกันนะครับ

13. kritchai

22
    0
    0

ตั้งใจไว้ที่ 4300-6000 K ครับ พอดีขี้เกียจทะเลาะกะท่าน ตร. และ ผบ.ที่บ้าน อิอิ
    ราคาของคุณป๊อบน่าสนใจมากลเย

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 01:12:50 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 01:12:01 ----------

ใช้เวลานานมั๊ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ บ้านโป่งอยู่ในพิกัดที่สามารถเเดินทางได้ครับ

14. kritchai

22
    0
    0
    รถคุณป๊อบ แนวเดียวกันกับผมเลย ต่างกันตรงที่ข้าน้อยไม่มีงบคร้าบบบบบบ

อยากลง VTEC เหมือนกัน

มีโอกาสผ่านเมืองเพชรขอแวะชมรถเทพนะครับ (ผ่านบ่อยเพราะไปหาพี่ชายที่ค่ายธนะรัชต์)

15. - ที่ได้ราคานี้เพราะเป็นเพื่อนสนิทกันครับ... ส่วน 4300-6000K เพื่อนบอกว่าหายากมาก (หลอด H1) ส่วนใหญ่จะได้ 8000K ถ้าสนใจ ไว้โทรคุยกันครับ (แวะเพชรบุรีหน่อยแล้วกันครับ)
    - ล้างโคม 1 คู่ เต็มที่ 1 วันทำการครับ...ส่วนเรื่องราคาผมจำไม่ได้แล้วครับ ไปล้างมานานมาก ๆๆๆ แล้วครับแต่พอจะเช็คให้ได้ถ้าสนใจ

16. ยินดีครับ... รถผมไม่ใช้รถเทพครับเข้าใจผิดแล้วครับ
    รถผมรถRoVEr623 เหมือนกับรถคุณkritchai และเพื่อน ๆ พี่ ๆ ใน Club ครับ...

17. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    คุณ POP-ROVER ติดXenon รุ่นใหนมาครับ

18. ผมไม่รู้...รุ่นไหน แต่ยี่ห้อ H.I.D ที่กล่องเขียน H1 8000K D - 1 TECHNIK ครับ...

19. kritchai

22
    0
    0
    คุณป๊อบครับ ปุ่มข้างๆเบรคมือ เหนือปุ่มกระจก เป็ฯปุ่มอะไรครับ

ขอโทษ...ที ครับ ที่เข้ามาตอบช้าไปหน่อย...พอดีไม่ได้เปิด COM มา 2 วัน
    ต้องบอกคุณ kritchai ตามตรงผมก็ไม่มีข้อมูลที่ชัดเจนในเรื่องนี้ แต่เท่าที่ผมเคยแกะออกมา ด้านในไม่มีสายไฟ หรืออุปกรณ์ ใดๆ
    ต่อพ่วงอยู่ ผมเคยถามช่างที่ดูแลรถผม ช่างบอกว่าน่าจะเป็นช่องเพื่อต่อเสริมอุปกรณ์อื่น ๆ ที่ไม่ได้ติดรถมา เช่น อาจจะใช่ติดตั้งสวิทช์ แยกไฟดวงที่สาม หรือไฟแต่งรถอื่น ๆ
    หรือถ้าอยากแรงจะใช้ติดตั้งสวิทช์ กด NOS ก็ได้ครับ (อะไรประมาณนี้) แต่ขอย่ำผมไม่มีข้อมูลที่ชัดเจนนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้