ถามเรื่อง 02 sensor กับรถติด LPG

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย SPEED R, 8 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    ผมใช้ B18B ติด LPG ติดมาสองปีเเระ ไฟเอ็นจิ้น code ไม่เคยขึ้นเลย
    ช่วงหลัง ไฟเริ่มขึ้นเป็นช่วงๆ จะเป็นช่วงอัดรถ ประมาณ 6000-7000รอบ
    ไปจับ code มา เลยรู้ว่า o2 sensor เริ่มเสื่อม เลยไปเปลี่ยนที่ AUTO WAY มามือสอง
    เบิกใหม่เเพงมาก ประมาณ 6พันกว่า ก็ ok. หายครับ ใช้ไปอีก 2-3อาทิตย์
    อัดรถอีก วันนี้ขึ้นอีกเเล้ว ก็เลยจอดรถเเล้วดับเครื่อง เเล้ว strat ใหม่ก็หาย เเต่ไม่ได้อัดอีก ใช้รอบประมาณ 4000-5000รอบ
    บางช่วง ไฟยังไม่ขึ้น ถ้าจะ test ว่า o2 sensor ok. หรือปล่าวต้องลองอัดรถอีกป่ะคับ ถึงจะเเน่ใจว่า
    บางครั้ง o2 อาจจับสัญญาญ ผิดพลาดเลยฟ้องไปที่กล่อง เดี๋ยวคงต้องลองอัดอีกสักครั้ง ถ้าขึ้นอีก คงต้องจับ code
    อีกรอบ จิงๆ ไม่รู้ว่าบางครั้ง send มันไวไปหรือปล่าว หรือต้องเปลี่ยน O2 อีกรอบ........เซ็งเลยคับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้าใช้น้ำมันแล้วไม่เป็น ก็เป็นที่จูนนิ่งแก๊สแล้วล่ะครับเพราะมัน a/f มันออกนอก range ของมัน มันก็เตือนไว้ก่อนว่าอาจจะมีอะไรผิดปกติ
    น่าจะลองเปลี่ยนกรองอากาศ เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนกะลาจานจ่าย ล้างลิ้น eacv ตั้งวาล์ว เพื่อให้ระบบไฟ อากาศ สมบูรณ์ จูนนิ่งน้ำมันให้เนียน
    แล้วกลับไปจูนแก๊สใหม่ดูครับ

3. SPEED R

473
    4
    0
    ตอนนี้ใช้ coil MSD กรองอากาศใช้เเบบเสตนเลสกับกล่องใส่กรองอากาศเเบบเดิม ส่วนรอบก็นิ่งทั้งน้ำมัน เเละ gas
    วันนี้ลองใช้รอบประมาณ 7000รอบ อีกครั้งยัง ปกติ ถ้าไฟขึ้นอีกครั้งคงไปที่ AUTO WAY หรือ 0 เพื่อจับ code อีกครั้ง เพื่อสรุปปัญหา ถ้า o2 เสียคงต้องเปลี่ยนอีกครั้ง
    เเต่ตอนที่เป็นครั้งเเรก ก็เป็นทั้งน้ำมัน เเละ gas อ่ะคับ อาการมันเป็นๆหายนี่น่าเบื่อนะคับ ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำคับจาลองดู

4. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    รถผมก็เคยเป็นคล้ายๆกันคับ โค๊ดที่เช็คได้ก็แจ้งว่า O2 Sensor เหมือนกัน
    ผมก็เลยให้อู่แถวบ้านเปลี่ยนให้ ผมถามว่าถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายคืนได้หรือเปล่า
    เค้าบอกว่ารับประกัน 6 เดือน ถ้าขึ้นอีกเปลี่ยนใหม่ให้ฟรี ก็เลยสบายใจไป

5. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    ของผมก็ขึ้นตลอด ไม่เห็นเป็นไรครับ ติดตั้ง LPG มาสามปีกว่าแล้วครับ(เป็นมาตั้งแต่ปีแรก) มันจะเป็นเฉพาะตอนใช้เแก๊สครับ
    สาเหตุเกิดจาก Sensor O2 Honda sen ค่อนข้างเร็วครับ(ถามช่างติดแก๊ส) ปรับมาหลายรอบแล้วไม่หาย ก็เลยทำใจ แต่พอดับเครื่อง Start ใหม่ไฟก็หายไปครับ ต้องอาศัย Reset ECU บ่อยๆๆ
    อยากจะบอกแค่ว่า อย่าไปเปลี่ยนมันเลยครับ O2 sensor อ่ะ เพราะไม่ค่อยเสียครับ

6. SPEED R

473
    4
    0
    เเต่ช่วง2ปีเเรกไม่เป็นเลยนะคับ เเต่ตอนนี้ก็ยังปกติ เเต่ถ้าอัดหนักต่อเนื่อง คงต้องรอดูอีกที เเต่ถ้าขับเรื่อยๆยังไงก็ไม่ขึ้น
    เดี๋ยวลองอัด ซัก 7000รอบ บ่อยๆๆ ดูว่าจะขึ้นอีกม่ะ เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังอีกทีคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้