ใครมาดู พรุ สวยๆที่พัทยาบ้าง

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย nagoya, 16 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    ไม่รู้เพื่อนๆได้มาเที่ยวเมืองพัทยา กันบ้างหรือป่าวครับ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา มีงานโชว์พรุ ที่ยิ่งใหญ่มากๆครับ

คนเยอะ เเต่สนุกครับ ฟ้าสวยมากมาย เท่าที่เคยเจอมาในชีวิต เพราะเจ้าพรุสวยงามพวกนี้

ทะเลสวยๆ ก่อนจะมีฝนเเละจุดพรุ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2010
  2. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    สวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ

3. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    ไม่ได้ไปอะ แต่บรรยากาศน่านั่งดริ้งดีเนอะ หุหุ

4. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ต้องเรียกพี่ต่ายว่า โปรแล้วมั้งคับเนี่ย
    ถ่ายรูปได้ สุดยอดจิงๆ สวยมากพี่

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:46:37 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:46:29 ----------

ต้องเรียกพี่ต่ายว่า โปรแล้วมั้งคับเนี่ย
    ถ่ายรูปได้ สุดยอดจิงๆ สวยมากพี่

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    สวยมากเลยพี่ต่าย...

อยู่พัทยามาตั้งหลายปี นอนกินเหล้ากลิ้งไปกลิ้งมา ดูเกาะล้านตั้งนาน..........
    พึ่งเห็นว่ามันสวยจากฝีมือถ่ายภาพพี่ต่ายนี่เอง
    ถ่ายพัทยาออกมาได้สวยมากครับ

ไปเปิดดูที่ร้านกาแฟ พวกน้องๆที่เล่นกล้องในร้านมาชมกัน เห็นมันบ่นๆกันว่าเลนส์เทพ...อะไรของมันกันซักอย่าง อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:34:59 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:34:39 ----------

สวยมากเลยพี่ต่าย...

อยู่พัทยามาตั้งหลายปี นอนกินเหล้ากลิ้งไปกลิ้งมา ดูเกาะล้านตั้งนาน..........
    พึ่งเห็นว่ามันสวยจากฝีมือถ่ายภาพพี่ต่ายนี่เอง
    ถ่ายพัทยาออกมาได้สวยมากครับ

ไปเปิดดูที่ร้านกาแฟ พวกน้องๆที่เล่นกล้องในร้านมาชมกัน เห็นมันบ่นๆกันว่าเลนส์เทพ...อะไรของมันกันซักอย่าง อิอิ

6. deathscy

deathscy New Member Member

225
    1
    0
    ไม่มีคำบรรยายครับ แสงสุดยอด

7. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    อยากให้ พี่ต่าย เขียน กระทู้ สำหรับ คนอยากหัดเล่น กล้องหน่อยอะคับ จะรบกวนไปไหม

ค่า F ค่า ISO ค่าความไวชัตเตอร์ เลนซ์แบบไหน เหมาะกับถ่ายรูปแบบไหน

อิอิ อยากรู้อะค้าบบบบบ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:17:03 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:16:42 ----------

อยากให้ พี่ต่าย เขียน กระทู้ สำหรับ คนอยากหัดเล่น กล้องหน่อยอะคับ จะรบกวนไปไหม

ค่า F ค่า ISO ค่าความไวชัตเตอร์ เลนซ์แบบไหน เหมาะกับถ่ายรูปแบบไหน

อิอิ อยากรู้อะค้าบบบบบ

8. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ชอบภาพแรกสวยมาก

9. nagoya

2,118
    3
    38
    อย่าเรียกว่า สอนกันเลยครับ เพื่อนๆ เรียกว่าเเนะนำดีกว่าครับ

ผมก็ถ่าย ไปงั้นๆเเหละครับ 5555

ประธานโอ๋ เคยไป เกาะล้านใช่ปะ ที่นั้นสวยมากเลยนะ

นึกว่า เกาะเเถวทางใต้เลย

ถ้าถ่ายทะเล บ้าน หรืองานตกเเต่ง เเนะนำเลนส์นี้เลยครับ

ผมใช้เลนส์ เเบบธรรมดานี่เเหละครับถ่าย 14 - 22 Nikon F 2.8

กล้อง ดอยเจ็ดลี้ครับ D 700

ISO 200 เเบบว่าเเดดดีครับ

ผมว่าไว้จัดทริปไปเที่ยว กับ evo เเล้วถ่ายรูปกันดีกว่าครับ มีเพื่อนเราเก่งๆอีกตั้งหลายคน มาช่วยกันเเนะนำจะดีมากๆครับ

เอาบรรยากาศเกาะล้านมาให้ดูครับ รับรองสวยเหมือนในรูปครับ

ยอดเขามีกังหันเหมือนเมืองนอกเลยนะนี่

ชายหาดเเสนกว้าง

เเล้วรู้ปะ เอาทุ่นพวกนี้ไว้ทำไร

10. nagoya

2,118
    3
    38
    อย่างเช่น ถ่ายที่ บ้าน สุขาวดี ที่ผ่านมา ใช้ 14 - 22 ของ Nikon ถ่าย มุมจะออกมากว้างๆครับ

รูปตัวอย่างครับ

11. nagoya

2,118
    3
    38
  12. nagoya

2,118
    3
    38
    เเต่ถ้าถ่าย สาวๆ หรือรูปคน ต้องการให้เน้นๆเฉพราะคน ควรเป็นเลนส์พวกเทเล คือเลนส์ซูมได้ระยะพอสมควร ประมาณนั้นครับ

ผมเเนะนำ 80 - 200 f. 2.8

หรือ 70 - 300 VR F. ไม่ฟิ๊กครับ

รูปตัวอย่างครับ สังเกตุว่า ข้างหลังนางเเบบจะมีอะไรเยอะเเยะไปหมดเลย ดังนั้นเลยต้องละลายข้างหลังครับ

เพื่อให้นางเเบบออกมาเด่นครับ

13. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    สวยมากเลยครับ พี่ต่าย
    งานแต่งผม (ถ้าชาตินี้จะมีกับเค้าบ้างนะครับ อิอิ) จองตัวนะครับ 555...

เกาะล้านเมื่อก่อนไปทุกอาทิตย์เลยครับ ไปเรือเที่ยวเช้าสุด ไปนอนอ่านหนังสือกลิ้งไปกลิ้งมา เย็นๆก็โบกมอเตอร์ไซด์มาขึ้นเรือกลับ
    มีครั้งหนึ่งที่พายุเข้าหนักมาก เรือเกือบล่มกลางทะเล น้ำเข้าเรือจะปริ่มๆน้ำแล้ว โดดลงเรือลำอื่นแทบไม่ทัน
    โชคดีครับว่ายน้ำแข็งหน่อย แต่น้ำกลางทะเลหนาวมากครับ ใครไม่ฟิตตะคริวกินแน่นอน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 สิงหาคม 2010
  14. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    โหะๆ ขอบคุณมากครับพี่ต่าย

แล้วเวลาพี่ถ่าย นี่ ถ่าย ใช้โหมดไหนครับ แมนวล เลยหรือป่าวครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:24:55 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:24:33 ----------

โหะๆ ขอบคุณมากครับพี่ต่าย

แล้วเวลาพี่ถ่าย นี่ ถ่าย ใช้โหมดไหนครับ แมนวล เลยหรือป่าวครับ

15. nagoya

2,118
    3
    38
    ได้เลยโอ๋ เเต่งเมื่อไหร่บอกนะ ..... 555

งานนี้ค้องเอา รถอัโว เเห่ขันหมากด้วย คงเยอะหน้าดูเลย

ปืน ประทัด ไม่เอา เอาเสียท่อ ก็พอเเล้ว ปัง ๆๆๆๆ

-DeW-(RR)

ใช้หมวด M ถ่ายครับ ถ้าจะถ่ายให้สนุกต้อง M ถ่ายโหมด Auto ก็เหมือนกล้องทั่วๆไปครับ

ถ่ายโหมด M จะปรับเเสงเองเเละปรับ F เองทุกรูปครับ รูปจะออกมาดีครับ เพราะเเสงนี่เเหละ เช่นถ่ายย้อนเเสง ก็สามารถถ่ายได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้