รบกวนพี่ๆน้องๆในนี้ด้วยนะครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย โตโต้ นวมินทร์, 17 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    รถเมื่อก่อนเป็นเครื่องคาร์บู ( NV VAN ) แต่ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องใหม่เป็นแบบหัวฉีดแล้ว (เห็นมีกล่อง ECU เพิ่มเข้ามาใต้คอนโซลรถด้วย)
    ช่างเขาไม่ได้ต่อสายให้เหมือนเดิมเลย แค่ไฟหน้า+หลังติดและรถขับได้+แอร์เย็น จบครับ
    ที่มีปัญหาอื่นๆผมขอถามเป็นข้อๆดังนี้เลยนะครับ

1. ไฟถอยไม่ติดเช็คหลอดแล้วก็ปกติดีไม่ขาด รถเป็นเกียร์ออโต้ครับ ไม่ทราบว่าต้องตรวจเช็คตรงไหนได้บ้างครับ

2. ปุ่มโอเวอร์ไดรฟ ไม่ทำงาน ลองเปิดดูตรงกระปุ๊กเกียร์ (ออโต้) ปรากฎว่าไม่มีสายอะไรต่อมาที่สวิทซ์เลยซักเส้น
    ไม่ทราบว่าต้องตรวจเช็คตรงไหนครับ ต้องต่อมาจากกล่อง ECU ไหมรึตรงไหนครับ

3. ลมยางหน้าหลังควรเติมเท่าไหร่ดีครับ นั่งสองคนกับแฟน ตอนนี้เติม 30 ทั้งหน้าหลังเลย

รบกวนพี่ๆน้องๆแค่นี้ก่อนครับ.....ขอบพระคุณมากนะครับ

โตโต้

1. 7sin

7sin Member Member

155
    1
    18
    ข้อมูลน้อยไปครับ
    ต้องการทราบข้อมูลเพื่มเติม ครับ เพื่อที่เพื่อนๆในclub ช่วยวิเคราะห์ให้
    ข้อมูลที่จำเป็นเบื้องต้น เช่น
    วางเครื่องใหม่ เป็นเป็นอะไร เช่น GA15 GA16 SR20 (ถ่ายรูปมาก็ได้)
    เรือนไมล์ เปลียนเป็นของเกียร์ Auto หรือไม่
    ถ้าเปลี่ยนไฟบอกเกียร์ขึ้นครบหรือไม่

คงมีแค่นี้ก่อนก่อน รอผู้รู้มาตอบเพื่มครับ
    โดยสวยตัวคิดว่า Y สายไม่ครบครับ

2. รถเป็น น่าจะเป็น GA16 ครับ เรือนไมล์เดิม (ยังไงจะมาแจ้งเพิ่มเติมครับ)

ที่ว่ามันไม่มีเข้าเกียร์ 4 (Overdrive) ให้เพราะลองนับการเปลี่ยนเกียร์แล้วมันเปลี่ยนแค่ 2 ครั้งเอง
    และก็ผมขับไป ตจว. ได้ประมาณ 100-110 เอง รอบเครื่องก็สูง เพิ่งมารู้เมื่อวานตอนหาข้อมูลในเน็ต
    น่าสงสารมันจังขับไป ตจว. 2-3 รอบแล้ว รอบละ 6-700 โล

ตอนแรกกระจกไฟฟ้าก็ไม่ติด + เกจน์วัดความร้อนไม่ขึ้น ผมต้องหาข้อมูลแล้วก็ต่อสาย+ซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนเอง

พัดลมระบายความร้อนเครื่องช่างก็ไปต่อพ่วงกับแอร์ พอแอร์ตัดพัดลมก็หยุดไปด้วย เครื่องก็ร้อนไปใหญ่
    ตอนนี้ผมเลยต่อสวิทซ์มาที่หน้าคอนโซลเองเพื่อให้พัดลมทำงานตลอด

3. 7sin

155
    1
    18
    จากข้อมูล คิดว่าหาร้าน Y สายใหม่ ดีกว่า เอาแบบครบๆ พร้อมเปลี่ยน ไมล์ใหม่

ตั้งสายเกียร์ Auto ตรงใหม่

แค่นี้น่าจะ OK แล้ว

ป.ล. สมัครสมาชิก web ด้วยนะ

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ตามคุณเชาว์ครับ

Wiring สายไฟใหม่ ครับ

ไอ่ร้านที่ ทำให้ อยู่ตรงไหนครับ กาหัวก่อน เผื่อ เพื่อนๆ พี่ๆเจอ จะได้ เตือนๆกัน

wiring อะไรของมัน เกียร์ ไม่เปลี่ยน กระจกใช้ไม่ได้ เกจไม่ขึ้น กินน้ำมันแน่เลย

แล้วแบบนี้ ต้องจ่ายตังด้วยหรอ ครับ

ค่า wiring ใหม่ น่าจะ 3000-4000 ครับ

ส่วนเรื่องลมยาง ประมาณ 30 ครับ ล้อขอบอะไรครับ

5. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ร้านมันอยู่แถวไหนครับ มั่วโคตรๆเลย

6. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  7. โห.....ร้านเหี้ยสุดๆ ต้องเอามาประจานคับ ทางแก้ต้องไปร้านวายสายไฟใหม่เลยที่ดีสุดคับ เพราะไม่รู้แม่มมั่วอะไรไว้อีก ขอให้เจอร้านดีๆนะคับ แล้วโดนค่าวาง+วายสายไปกี่ตังคับ เครื่องหาเอง หรือโดนร้านจัดให้อีก

8. 7sin

155
    1
    18
    พี่น้อง
    มีร้าน รับ Y สายดีๆ ครบๆ แนะนำ หน่อยสิ
    เอา เขต กทม เพื่อ จขกท จะได้เป็นแนวทาง

9. ในกรุงเทพ ก้อเบิ้มไง ไม่แพงด้วย ถ้านครปฐม เดี๋ยวจัดให้

10. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    อยากแนะนำ แต่ให้พี่เบิ้มดีกว่า น่าจะสะดวกกว่ามีคนดูแลรถให้ด้วย

แต่ไปวายที่นครปฐมแรงนะเรา

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่ป๊อบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้