หลังจากเติมgasoholมา2 ปี

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย kanakorn, 22 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kanakorn

kanakorn New Member Member

15
    0
    0
    ตอนนี้ มาเติม E20 แล้วครับ ใช้ดีไม่มีปัญหาเรื่อยมา รู้สึกเครื่องตอบสนองดีขึ้น อัตราเร่งดีขึ้นครับ ใครใช้แก้สโซฮอลบ้าง มาแชร์กันหน่อยสิครับ

2. ป้อ

ป้อ New Member Member

75
    3
    0
    ขอทราบ สเปกเครื่องยนต์(รายละเอียด) ด้วยครับ

3. rud

rud New Member Member

157
    0
    0
    ใช่คับ...อยากรู้เหมือนกัน

4. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    ทนทานดีแท้

ของผมปั๊ทติกกระจายก่อนเลย

5. MuhMuh

MuhMuh New Member Member

73
    0
    0
    อยากรู้ด้วยอีกคนครับ :D
    ตอนนี้กำลังหาข้อมูลน่าดูเลย
    คาร์บูน่าจะพอไปไหว แต่ยังไม่แน่ใจปั๊ม AC อ่ะ.....:confused:

6. jitty38

jitty38 New Member Member

255
    0
    0
    ติดตามๆ...........

7. kanakorn

15
    0
    0
    ขับเคอีสามสิบ ก็ต้องเครื่อง 4 เค สิครับ เดิมๆเนี่ยหล่ะ สำรวจท่อน้ำมันสักหน่อยนะครับ ถ้าเก่าแล้วเปลี่ยน เส้นไม่กี่สิบบาทหรอกครับ คาบูเดิมๆ และใช้ปั๊ม เอซีครับ เน้นว่าของแท้นะครับติดเครื่องรถมา ถ้าสั่งร้าน เขาคิดตัวละ 1200 กว่าๆ ถ้ายังไม่เสียไม่ต้องเปลี่ยน ผมไม่แนะนำให้ใช้ ปั๊มติกนะครับ เหตุผลส่วนตัวคือไม่ค่อยชอบนะครับ แต่ซื้อติดรถได้เผื่อ เอซีเสีย ได้เอาติ๊กมาดูดน้ำมันแทน

8. yps

yps Member Member

46
    0
    6
    เช็คถังน้ำมันหน่อยก็ดี ระวังทะลุ

9. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ถ้าไม่เช็คให้ดีระวังงานเข้านะครับท่อน้ำมันที่เป็นยางของผมถ้ามีรอยแตกลายงา
    ให้เห็นนิดเดียว ผมก็เปลี่ยนแล้วซื้อมาเมตรละ 40 บาทใช้ครั้งละ 30 - 40 เซ็นติเมตร
    ปีนึงซื้อหนเดียว

ถ้ารถจอดมากกว่าขับควรเติมเบนซิน 95 91 เพื่อระวังเรื่องน้ำมันแก๊สโซฮอล์
    กันถังน้ำมันเป็นสนิมมากกว่าเดิมเศษสนิมไปอุดตันปั้มเอซี ปั้มติ๊ก ควรเปลี่ยนกรองเบนซิน
    ทุกครึ่งปี ลูกไม่กี่บาทช่วยได้เยอะครับ

10. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    ปั๊มติ๊ก ผมไปก่อนเลย ในระยะเวลา2ปี แต่ก็พอรับได้
    ซื้อติ๊กมา400 ของ เครื่องแท๊กซี่ ธรรมดาๆ กำลังจับเวลาการพังของติ๊กอยู่ครับ (โซฮอลล95)

11. Lycan_X

Lycan_X New Member Member

50
    0
    0
    ผมเติมมาเกือบๆ200 ลิตรแล้ว ยังไม่มีปัญหา

12. Best_KE20

Best_KE20 New Member Member

22
    0
    0
    เครื่องผม ห้าเค ก็ใช้โซฮอล (91 อีกตั้งหาก) ตั้งนานแล้วมันก็ยังวิ่งปรกติอยู่นะครับ หรือผมไม่รู้สึกว่ามันมีปัญหาก็ไม่รู้

13. Aey.

Aey. New Member Member

142
    5
    0
    ไม่กล้าเติมน่ะ เรากลัวรถพัง
    แล้วใช้ปั๊มติ๊กไม่ดีเหรอ..........ปั๊มACมันหาซื้อยากนะ

14. NUI_TA23

NUI_TA23 New Member Member

72
    0
    0
    KE70 VAN เครื่อง 7K-E เติมโซฮอล 95 วิ่งมาหมื่นกว่าโลแล้ว มีท่อส่งน้ำมันแตกลายนิดหน่อยครับ
    อื่นๆ ยังโอเค ปั๊มติ๊กส่งเสียงโอดครวญเป็นบางครั้ง คงใกล้แล้วสินะ

15. MuhMuh

MuhMuh New Member Member

73
    0
    0
    ผมก็กำลังลอง 2TC กับโซฮอล 91 อยู่ครับ เพิ่งลองไปสองถัง มีอะไรเสียจะมาบอกครับ แหะๆ

16. ป้อ

ป้อ New Member Member

75
    3
    0
    ผมเริ่ม เติม ตั้งแต่วันที่ 22/07/51 ใช้แก๊สโซฮอล95 (เครื่อง 4เอจีอี)

17. azsxdcfv

azsxdcfv New Member Member

2
    0
    0
    มันเยี่ยมมากเลยคับ อยากลองเติมบ้างจัง ( แต่ไม่กล้ากลัวพังคาส้น... )

18. kanakorn

15
    0
    0
    ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้ตั้งนาน ... คนสนใจเยอะจัง ตอบไปแล้วใช้เครื่องเดิมๆหมดเลย ถังน้ำมันไม่ทะลุครับ ถ้าถึงกับทะลุ แสดงว่าต้องมีสนิม ถ้ามีสนิม กรองเบนซินต้องมีเศษสนิมมาให้เห็น ผมเลือกใช้กรองเบนซินใสๆนะราคา60บาท จะได้มองเห็นน้ำมันและเศษสนิมต่างๆที่อาจจะออกมาจากถัง ส่วน อย่างที่เคยบอกไป อายุวัสดุจำพวกยางที่น่ำมันผ่านย่อมอายุสั้นลงแน่นอน แต่เปลี่ยนบ่อยๆคงไม่จนหรอก ปีละครั้งลงทุนไม่ถึง 500 บาท ... อายุยางคงสั้นลงแต่ก็คงจะแค่ 20 % เพราะใช้ e20 ถ้า e10 ก็ 10 % คิดว่าแบบนั้น เท่าที่อ่านข้อความที่สนใจกันมาดูแล้ว ก็พบว่าส่วนหนึ่งได้เปลี่ยนจากปั๊มเอซี เป็นปั๊มติ๊กกันเรียบร้อยแล้ว จริงๆปั๊มเอซีหาไม่ยากเลย ของเทียบ ราคาอยู่ที่ ประมาณ 700 บาท แต่ไม่ค่อยทน ส่วนของแท้ที่เบิกห้าง อยู่ที่ 1200 กว่าบาท คิดว่ามีของแนะนำให้ใช้ของแท้เบิกห้างติดรถนะครับ ไปเดินหาซื้อได้แถววรจักร ผมไม่แนะนำให้รถคาบูทั้งหลายทั้งมวลไปติดปั๊มติ๊กแทนปั๊มเอซีที่มีอยู่เดิม เพราะว่า ปั๊มไฟฟ้าพวกนี้ทนสู้ของเดิมๆไม่ได้หรอก เอซีผมมันปั๊มน้ำมันเข้าคาบูมาจะ 20 ปีแล้ว ยังไม่ชำรุด แต่ดูสภาพแล้ว น่าจะเปลี่ยนดีกว่า ถึงแม้เครื่องจะเริ่มหลวมแล้ว แต่ใจยังรักเครื่องเค เพราะมันนิ่งเงียบเดินเรียบ ไม่กินน้ำมัน ซ่อมง่ายอะไหล่ถูกเหมือนมอเตอร์ไซด์ ใช้แล้วตั้งเนื้อตั้งตัวได้ ยังไงใครยังกลัวๆก็ลองนะครับไม่พังแน่นอน ใช้เครื่องเคอย่าลืมดูระบบจุดระเบิดด้วยนะ ทองขาว หัวเทียน ฝากะลาจานจ่าย และสายหัวเทียน หมั่นดูแลรับรองพาเราไปได้ทั่วไทยแน่นอน ตอนนี้อยากเติมอี 85 มาก จะลองดูสิว่ามันจะพังไหมไหนๆเครื่องก็หลวมแล้ว แต่ปัยหาคือมันไม่มีปั๊มให้เติม ตอนนี้ลิตรละ 18บาทกว่าเอง น่าสนใจมาก ขอให้ทุกคนที่สนใจจะเติมอี 10 หรือ อี 20 ไปปรับปรุงสภาพเครื่องให้สมบูรณ์ก่อนนะครับ จะได้ไม่ไปโทษแก้สโซฮอลล์ ส่วนคาบู ถ้ามันสภาพแย่หาของเดิมไม่ได้ก็ไปหาคาบูพวกของเครื่อง 2e มาแปลงใส่เอาละกัน เล่นกับพวกคาบุไม่ยากหรอก เว็บเบอร์ยังทำคาบูขายอยู่เลย ถ้าใครได้ใช้แก้สโซฮอลล์แล้วก็ มาโพสกันไว้นะครับ แลกปลี่ยนกัน อนาคตยังไงเราก็คงต้องได้ใช้น้ำมันพวกนี้อยู่แล้ว อย่าไปกลัวมันเลยนะครับ

19. zerogiggs

zerogiggs New Member Member

34
    0
    0
    เห็นด้วยกับทุกความเห็นคับ ส่วนผมก้อแอบเล็งๆรถตัวเองอยู่เหมือนกัน
    ว่าจะมีอะไรให้ลุ้นบ้าง "อยู่ห่างๆ อย่างห่วงๆคับ"

20. my86

my86 New Member Moderator

1,199
    3
    0
    ระวังพวกท่อจุ่มปั๊มติ๊กครับ ท่อยางก้อเหมือนกัน ตอนนี้ที่ทน E20 ได้มียี่ห้อเดียว " เกทส์ " ครับ ฟุตละ 800 มั๊งครับ

21. Guydido

Guydido New Member Member

285
    2
    0
    มาอ่านแล้วได๋ความรู้เยอะเลยครับ....ผมต้องไปดูมั้งแหละ ไม่เคยดูเลย.....ดีอย่างงี้ต้อง up++++

22. yoy

yoy New Member Member

3
    0
    0
    ตัวผมเองใช้ ke70 เครื่อง 4k ปัจจุบันใช้น้ำมันเบนซิน91 ผมก็อยากใช้แก็สโซฮอร์เหมือนกันราคาต่างกันตั้งหลายบาท แต่เคยเติมแก๊สโซฮอร์95 แล้ว เวลาขับอาการออกเลยครับรถวิ่งสะดุดตลอดเลยจนไม่สามารถขับได้ เลยต้องเปลี่ยนน้ำมันมาใช้เป็นเบนซิน91ของแพงเหมือนเดิมเซ็งจริงๆ

23. nongsee

nongsee New Member Member

28
    0
    0
    ตอนนี้ลองใช้ โซฮอล 91 ถังแรก รู้สึกว่ากำลังย่อนลงไปนะครับ แต่จะลองเช็คระบบ อื่นดูก่อน แล้วจะลองอีกครั้ง แย้วจะรายงานให้ทราบครับ

24. เติมมาแล้วห้าปีไม่มีปัญหา

ผมใช้ เคอี 10 เครื่อง 4k มา ห้าปีแล้วครับ โดยเติมแก็สโซฮอล์ 91 แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

อาจจะมีปัญหาท่อยางเปื่อยแต่ก็เปลี่ยนได้เปลี่ยนไปครั้งเดียวเอง

แล้วปัญหาที่บอกเครื่องเดินไม่เรียบเพราะค่าออกเทนต่างกัน ต้องตั้งไฟใหม่ด้วยครับ

รับรองครับเครื่องเดินเรียบ ส่วนกำลังตกไหม ไม่นะครับ

ผมว่าดีกว่าเดิมอีก แต่แนะนำว่าอย่าเติมของปตท. มันอืดมาก ยี่ห้ออื่นดีหมดโดยเฉพาะเชลล์ครับ

มีไรปรึกษาได้ครับ กบเคอีสิบ 0815590229

25. money maker

money maker Guest

0
    0
    0
    ผมก็เติม ปตท. นะ ใช้แก๊สโซฮอล์ 95 ครับ
    ก็ไม่รู้สึกว่ามันอืดนะ แต่กลับรู้สึกว่ามันวิ่งคุ้มแล้วพอเทียบไมล์ / ลิตร แล้วคุ้มกว่ายี่ห้ออื่นสะงั้น

26. jindekza

jindekza New Member Member

27
    0
    0
    ขอผมพึ่งเปลี่ยนสายส่งน้ำมันมาอ่ะคับม่ายแน่จัยว่า โซฮอล์95 มันกัดสายน้ำมันป่าวอ่าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้