บี12 ขับตอนกลางคืนกระจกเป็นฝ้า แก้ยังไงดีครับ(เพิ่งได้ขับตอนกลางคืน)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย DDLife, 16 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    สวัสดีครับผมยังไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกอย่างเป็นทางการเลยนะครับ แต่ก็มาซุ่มหาความรู้+แซวเล่นในนี้อยู่นานแล้วครับ วันนี้มีเรื่องมารบกวนครับ(มาทีก็รบกวนกันเลย:eek:)

คือเพิ่งจะได้ขับรถตอนกลางคืนบ่อยๆก็ช่วงนี้ครับ อากาศปกติหรือครื้มๆฝนไม่ตกกระจกมันก็เป็นฝ้าครับ รอบคันมีบานหน้าบานเดียวที่ไม่เป็น ปกติถ้าผมขับคนเดียว กลางคืนนี่ผมจะเปิดกระจกขับครับ แต่พอมีเพื่อนๆมาด้วยเลยปิดกระจกแล้วเปิดแอร์(เย็นกลางๆก็เป็นฝ้า) ฝ้ามันก็มา ทำให้มองกระจกหลังไม่รู้เรื่อง มีแต่แสงไฟมัวๆจากรถคันข้างหลัง จะมองกระจกข้างก็เหมือนกันครับฝ้ามัวจากบานหน้าทั้ง2ข้าง แล้วไอ้ฝ้าเนี่ยมันอยู่ด้านนอกรถ ตอนขับเช็ดไม่ได้ ต้องจอดเข้าปั๊มทีนึงก็เช็ดทีนึง
    ด้วยความไม่รู้จริงๆ(แอบโง่555)เคยบอกให้เพื่อนที่นั่งหลังเช็ดบานหลังให้ตอนที่รถวิ่งอยู่ เพราะมันมองไม่รู้เรื่องจริงๆ เพื่อก็หยิบผ้าขึ้นมาเช็ดแต่มันเช็ดไม่ออก ผมก็บอกว่าเฮ้ยเช็ดแรงๆดิ้ไม่ต้องกลัวกระจกแตก เพื่อนเลยบอกฝ้ามันอยู่ข้างนอกนะไอ้ฟาย ฮาทั้งคัน555

รถผมเป็นบี12รุ่นแรกน่ะครับ ที่คอนโซลรถมีสวิตซ์ไล่ฝ้า กดดูไฟหน้าปัทม์ก็ติด แต่ที่กระจกมันไม่มีไล่ฝ้า เลยอยากรู้วิธีแก้ครับว่ามันจะแก้อาการฝ้าเกาะกระจกยังไงได้บ้าง คือมันอันตรายครับ กะระยะไม่ถูก
    หรือแอร์มันเย็นไปครับ ปกติปรับไว้กลางๆพัดลมเบอร์1-2มันก็ยังเป็นฝ้า หรือต้องให้แรงสุดแล้วเปิดลมเบาๆครับ(เพื่อนๆที่นั่งรถบอกเหมือนกันว่าทั้งคันมีแอร์เย็นเนี่ยเด่นสุดละ555)
    -กระจกหลังตรงรุ่นแบบมีไล่ฝ้ามีขายมั้ยครับ พอจะหาได้ที่ไหนบ้าง และราคาพร้อมใส่ประมาณเท่าไหร่ครับ(แพงมั้ยครับ)
    เพื่อนๆพี่ๆเวลาเจอฝ้าแบบนี้ แก้ไขยังไงครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ:D
    คันนี้แหละครับ เจอที่ไหนทักได้นะครับ

2. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    อู๊ย !!! มาคนแรกเลย ผิดถูกขออภัย ตามหลักวิยาศาตร์ ถ้าฝ้าขึ้นกระจกข้างนอก แสดงว่า อากาศภายในเย็นกว่าข้างนอกครับ สังเกตเมื่อเทียบกับแก้วน้ำเย็นจะมีเม็ดน้ำ เกิดขึ้นที่นอกแก้ว เป็นหลักการรักษาสมดุลมั่ง อิอิ B12 ไม่แน่ใจว่ามีไล่ฝ้าหรือไม่อย่างไร ของผม B11 ไม่มี กรณีผมที่ใช้อยู่ประจำ ปรับอุณภูมิให้ใกล้เคียงกัน หรือปิดแอร์สักครู่ เปิดกระจกให้อากาศข้างนอกเข้ามาสักพัก แล้วเปิดแอร์ใหม่ เพิ่มอุณหภูมิแอร์ให้สูงขี้น (คือ ให้ร้อนขึ้น) มันก็คงพอช่วยได้บ้าง รอผู้รู้ท่านอืนมาให้คำแนะนำอีกทีนะครับ ผิดถูกขออภัยนะครับ

3. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

ของผมเป็นตอนที่ไม่ได้เปิดแอร์แล้วฝนตก แต่ถ้าเปิดแอร์ก้อจะหายไปนะครับ

4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ลดกระจกลง ก็ช่วยได้น่ะ :D

5. Mr.Pooh B12

Mr.Pooh B12 New Member Member

78
    3
    0
    ตามนั้นครับ ฝ้าขึ้นก็เบาแอร์ เปิดกระจกนิดนึง ปรับอากาศภายในกะภายนอก

6. minimink

minimink New Member Member

16
    0
    0
    เป็นเหมือนกันค่ะ พักนี้ขับกลางคืนฝนตกอีก ฝ้ากระจาย เช็ดแล้วเช็ดอีก B11 มันไม่มีไล่ฝ้านี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้