มีคำถามอยากะทราบเกี่ยวกับประกันและของแต่งครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย jojo9, 10 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    พอดีว่าที่บ้านออกรถ Suzuki Swift และได้ของแต่จากญี่ปุ่นแท้ครับ เพิ่งใส่วันอาทิตย์เอง แต่ว่าพี่สาวดันไปเกี่ยวกับเหล็กที่มันยื่นมาจากที่กั้นที่จอดรถจนแตก
    อยากทราบว่าถ้าเคลมประักันแล้วเขาจะหาทำอย่างไรครับ ในเมื่อในเมืองไทยไม่มีต้องเบิกจากญี่ปุ่น
    ประกันชั้น 1 ของวิริยะอ่ะครับ...
    พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ เคยประสบปัญหามั้ยครับ
    ช่วยแนะนำหน่อยครับ :cry::cry::cry:

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    แบบนี้ยาวเลยพี่ ถ้าเป็นไฟเบอร์ ซ่อมได้ พลาสติก ก็เชื่อมเอา ซ่อมได้ แต่จะเนียนเหมือนเดิมหรือเปล่า
    หรือไม่ต้องคุยกับประกัน ว่า จะสั่งมาใหม่ ประกันมันจะยอมหรือเปล่า

3. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    โดยปกติยอมมั้ยเนี่ยยย... เห้อๆ

4. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    โหงานไหย่เลย

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ปกติพวกของแต่งประกันไม่รับผิดชอบนิคับ นอกจากว่าเราจะทำประกันเพิ่มเพื่อรับประกันของแต่งด้วยคับ ผิดถูกไม่แน่ใจนะคับ แต่ที่เห็นมาหลาย case เป็นแบบนั้น

6. arttokorat

arttokorat New Member Member

439
    7
    0

ถูกต้องแล้วครับ ต้องเสียเบี้ยประกันของแต่งเพิ่มครับ

ในกรณีนี้ ถ้าความเสียหายถึงกับต้องเปลี่ยนชิ้นงาน ก็ทำเรื่องขอจัดอะไหล่เองครับ แล้วเอาใบเสร็จไปเบิกประกัน ประกันก็จะจ่ายแค่ราคาอะไหล่บ้านเราครับ ที่เหลือออกเอง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 สิงหาคม 2010
  7. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ถ้าของแต่งนี้ มาจากศูนย์ตั้งแต่ตอนซื้อ มีสิทธิเรียกร้องได้ครับ คือ หมายถึงติดมากับรถก่อนทำสัญญาประกัน คือพวกชุดพาร์ทแบบนี้ ไม่เหมือนพวกเกจ์วัด ถ้าโดนทุบไม่ได้ครับ นอกจากว่าได้ซื้ออนุสัญญาคุ้มครองทรัพย์สินภายในรถไว้

หรือแล้วแต่สัญญาของแต่ละบริษัท กรมธรรม์ที่อยู่กับเรา บอกได้หมดเลยครับ ต้องอ่านนะครับ สำคัญ ถ้าในกรมธรรม์ระบุไว้ชัดเจน มันจะเปลี่ยนไปเป็นอย่างอื่นไม่ได้ครับ จะเรียกว่าเบี้ยวไม่เบี้ยว อยู่ตรงนี้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2010
  8. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    เคยให้ประกันเบิกลิ้นหน้าไมเนอร์เชนท์แท้ให้ครับ 21600 บาท ตอนแรกประกันไม่ยอมบอกว่ามันเป็นของแต่งในบ้านเราตามร้านตกแต่งทั่วไปก็มี ผมก็เลยบอกว่าถ้าหาได้ก็ไปหามาเลยแต่ถ้าไม่เหมือนแบบที่ติดรถผมมาผมไม่เอา สุดท้ายก็หาไม่ได้ต้องยอมเบิกใหม่ให้ผม และที่สำคัญตอนที่ตกลงทำประกันรถมีชุดแต่งไมเนอร์เชนท์อยู่แล้วด้วย

9. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เหมือนกับว่าตอนที่เราจะทำประกันถ้ามีของอยู่แล้วก็น่าจะอยู่ในความรับผิดชอบของประกันครับ

10. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    เป็นชิ้นไหนของรถครับ..ถ้าเป็นพวกกันชนชิ้นส่วนต่างๆที่มันมีหูเกาะ...ต้องให้หูมันขาดแล้วชิ้นส่วนหายไปเลยครับ..
    ประกันของวิริยะ ไม่ได้ให้ทางอู่ทำรถทำสีเป็นคนเบิกนะครับ..ทางประกันวิริยะเป็นฝ่ายเบิกอะไหล่เองซะด้วย
    งานนี้ ลองคุยกันดูครับ.. ลองคุยกับทางอู่ดูก่อนขอคำแนะนำเค้าดูครับก่อนเรียกประกัน :sad:

11. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เข้าใจว่า ชั้นหนึ่งของวิริยะ มีเคลมของตกแต่งภายนอกได้ 2 หมื่นนะ ลองคุยดูครับ (ของผมก็ได้ 2 หมื่น ไม่ได้ซื้อเพิ่มแต่อย่างใด ถ้าซื้อเพิ่มก็จะคุ้มครองได้เยอะตังค์ขึ้นตามเปอร์เซ็นต์)

12. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    หรือแล้วแต่สัญญาของแต่ละบริษัท กรมธรรม์ที่อยู่กับเรา บอกได้หมดเลยครับ ว่าประกันส่วนไหนบ้าง ในทุนประกันเท่าไร ต้องอ่านนะครับ สำคัญ ถ้าในกรมธรรม์ระบุไว้ชัดเจน มันจะเปลี่ยนไปเป็นอย่างอื่นไม่ได้ครับ จะเรียกว่าเบี้ยวไม่เบี้ยว อยู่ตรงนี้ครับ :sad::sad::D

13. Tae

Tae New Member Member

23
    0
    0
    ถ้าเป็นรถใหม่(ประมาณไม่เกิน4-5ปี) และเป็นเบี้ยซ่อมห้าง ต้องโวย เปลี่ยนสถานเดียว ทำมาหลายครั้งแล้วไม่มีปัญหานะครับ
    ถ้าจะให้ชัวร์ปีถัดไปเพิ่มเบี้ยประกันอุปกรณ์ตกแต่งสักนิดจะทำให้สบายขึ้นเวลาเกิดเคสแบบนี้ครับ

14. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ของผมเท่าที่เคยคุยกับประกัน ผมเสียทุนเพิ่มเป็นของแต่งต่างหากคับ ก้อคือระบุเพิ่มไปว่าของแต่งที่ใส่ราคาเท่าไร ชิ้นไหนบ้างประมาณนี้คับ

15. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    เมื่อก่อนใช้ของวิริยะ ผมก็ซื้อกรมธรรม์เพิ่มในส่วนของตกแต่งให้คุ้มครองเพียงพอกับมูลค่าของที่ใส่ไป เช่น คุ้มครองของตกแต่ง 50,000 บาท (นอกเหนือจากตัวรถ) และต้องถ่ายรูปแนบให้กับทาง บ.ประกัน ด้วยครับ

16. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    มาดูเป็นความรู้ครับ

17. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    มันต้องดูว่าตอนถ่ายรูปทำประกันครั้งแรก มันรวมถึง Part ชิ้นนี้ด้วยหรือเปล่า

ถ้าตอนถ่ายรูปตัวรถเป็นสภาพนึง ตอนเกิดเหตุ Part mี่เสียหายไม่มีมาตั้งแต่แรกที่ทำประกันเรื่องมันจะยาว

แต่ทั้งนี้ต้องดูรายละเอียดในส่วนของกรมธรรม์ด้วยครับ ว่าคุ้มครองครอบคลุมถึงอะไร อย่างไรบ้าง ย้ำครับอ่านทุกบรรทัดอย่างเข้าใจ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้